Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง Lan ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง Lan ครับ

พอดีผมมี pc กับ notebook ครับ ตัว pc ผมมี lan onboard กับ การ์ดแลนครับ ผมอยากจะแชร์ไฟล์ไปที่ notebook จะทำได้มั้ยครับ หรือผมต้องซื้อ switch มาแชร์ครับ ผมเคยได้ยินว่ามัน bridge connection กันได้ แต่ไม่รู้ว่าทำยังไงช่วยแนะนำทีครับ

แล้ว ตัว โน๊ตบุ๊คมี Lan ไหมครับ ถ้ามีก็ทำได้ครับ

Comment

ซื้อสายแลนมาครอสกันเลยครับ
      เซตอะไรนิดหน่อยเอง
      เคยมีคนถามบ่อยแล้ว

Comment

กรรม cross กันเฉยๆก็ได้เหรอครับ ผมเคยลองแล้วแต่ไม่ได้สงสัยต้องเซทอย่างที่คุณ tomodify ว่า ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองทำดู

Comment

ซื้อ ซื้อ switch หรือ hub มาเเชร์ง่ายกว่า เเค่ 4 port ก็พอ ตัวไม่ถึง 500 มือสอง

Comment

ถ้าแค่ share file เสียบสาย cross แล้วตั้ง IP, Sub netmask ให้มันอยู่วงเดียวกัน แค่นั้นก็พอแล้วงับ...

ถ้า share net นั้นละงับ ถึงต้องตั้ง Bridge connection งับ.... หรือใช้ Hub / switch เพื่อความสะดวกกรณีที่มี router นะงับ

Comment

ซื้อสาย lan cross เส้นเดียวจบ

Comment

ตามเพื่อนๆครับ cross มาใช้ครับ ตั้ง ip ตั้งค่าตามที่เพื่อนบอกเลยครับ ง่ายที่สุด

Comment

Working...
                X