overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 49

Thread: AMD Sempron VS Intel Celeron D เปิดนานๆ ใครจะเดี้ยงก่อนกัน

ToroJung
    Guest

Default AMD Sempron VS Intel Celeron D เปิดนานๆ ใครจะเดี้ยงก่อนกัน

5555555

ผมได้ทำการทดสอบ CPU ตัวระดับล่างราคาประหยัด 2 รุ่น

นั่นก็คือ

AMD Sempron 2800+ AM2

กับ

Intel Celeron D 2.66 GHz

ผมก็ลองเปิดเครื่องทั้ง 2 เครื่องทิ้งไว้ตลอด 1 เดือนโดยที่ไม่ปิดมันเลยนะครับ ไม่โมมันด้วยนะ

ปรากฎว่า ทั้งคู่สอบผ่านครับ แล้วก็เสถียรดีด้วย ไม่มีแรงตกเลยครับ ไม่แฮงค์ไม่ดับ ไม่ว่าจะเปิดเฉยๆ หรือ fullload เป็นหลายชั่วโมงติดๆ กัน แต่ Celeron อาจจะร้อนกว่าหน่อยนึงนะ

พอเห็นยังงี้ ผมก็คิดอะไรๆ สนุกๆ สิครับเนี่ย ก็เลย ถอดพัดครอบ CPU ออกทั้ง 2 เครื่อง

แล้วเปิดเครื่องโดย Disable ShutDown Hi Temp ไปทั้ง 2 เครื่องเลยนะคับ

ผลปรากฎว่า AMD Sempron ของเรา ก็อืดไปพอสมควรเลยครับ แต่มันก็ไปของมันได้เรื่อยๆ ทนจริงๆ

ส่วน Celeron นี่นะเหรอคับ ก็เข้า Windows มาแรงเลยนะครับ ไม่มีการแผ่วเลย จากนั้นกลิ่นสวรรค์ก็มาถึง นั่นก็คือ กลิ่นคล้ายๆ พลาสติก ไหม้เริ่มโชยมาแล้ว ผมก็เปิด อุณหภูมิ Celeron ดุ พบว่า 108 - 111 องศาเลยครับ

ขณะที่ผมกำลังจะไปดู อุณหภูมิ ของ Sempron มั่ง เครื่อง Celeron ของผมก็ขึ้นจอฟ้าเลยครับ แล้วควันก็โชยออกมา เป็นควันสีเทาครับ เหม็นไหม้จริงๆ จากนั้นก็มีเสียง เปรี๊ยะๆๆๆ ประมาณ 5 นาที ก็ดับไปเลยครับ

ผมจึงรีบ ปิดเครื่อง Sempron ไปเลยคับ เพราะ เราได้ผู้ชนะแล้วครับ

งานนี้ Sempron เท่านั้น ที่อยู่ยง คงกระพัน

55555555555555555+

ขอยืนยันนะครับ ว่านี่เป็นเรื่องจริง

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ใครๆก็รู้อยู่แล้วว่ามันจริง แล้วมาตั้งล่อเป้าทำไมเนี่ย

คนสติดี ตอนนี้ไม่มีใครเขาซื้อ Cerelon กันหรอก ^^

แหม ทำไปได้น่ะเนี่ย

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar

ปิดๆๆๆ อย่าเถียงกัน Sempron ถูกขี้ แต่แรงถึงใจ

OverclockZone Member PuDDing's Avatar

Sempron คล๊อกนี้แรงไปหลายขุม

95 เต็มถัง ^^
    Last edited by battlecruiser; 6 Mar 2007 at 22:23:16.

OverclockZone Member bua_narak's Avatar
    คริสจักรแห่งตุ๊ดประจำหอม่วง

อืมๆๆ ปลื้มๆๆๆ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ผมขอเติมแก๊ซก็แล้วกันครับ เต็มถัง อิอิ

OverclockZone Member Hercules's Avatar

Sempron คุ้มสุดคุ้ม ร้อนก็ไม่ร้อน แถมคล๊อกไปได้เยอะ สรุปดีไปหมด

OverclockZone Member apichai's Avatar

สงสัยต้องแอบไป คล๊อก ของ หลานซะแล้ววว

OverclockZone Member TOTi.SOCiETY's Avatar
    ลอยลม ชายเล ฮาเฮ เรื่อยไป

อันนี้พอรู้ครับ

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

ขอบ จาย เจ้า

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ป้อปคอร์ดหมดซะแล้วว้าาาา

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

ใจถึงดีจังนะครับ ไม่เสียดายของเลยหรอ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ล่อเป้าอีกละ
    น้องๆ ดีเซล เต็มถัง

OverclockZone Member KillPHOMoong's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ใครๆก็รู้อยู่แล้วว่ามันจริง แล้วมาตั้งล่อเป้าทำไมเนี่ย

คนสติดี ตอนนี้ไม่มีใครเขาซื้อ Cerelon กันหรอก ^^
    อย่ามามั่ง ไอคุณ battlecruiser เพราะคนที่ซื้อ Cerelon ที่สติดีก็ยังม
    ี มันชอบมาว่าคนอื่นเค้าแบบนี้แหละ ทำไมไม่เลิกนิสัยเกรียนซักที แล้วบอก
    ไว้เลยนะครับว่า Sempron ราคาถูกครับ ดี แรง แต่คนที่เขายังเล่น Cerelon
    ก็ยังมีนะครับ อย่าไปเชื่อ ไอคุณ battlecruiser มาก เพราะมันเอาความคิดของตัวเองตัดสิน

OverclockZone Member เสือไรเฟิล's Avatar

อย่าลืมว่า แซมป้อน ราคา ถูกกว่า เซลิล่อน หลาย ขุม ทั้ง บอร์ด และตัว CPU เอง ร้อนน้อยกว่า แรงกว่า รับ 64BIT อีกตังหาก test หลายๆอัน สูสีกะ P4 ด้วยซ้ำ ราคา CPU แค่ 1500 บอร์ด อีก 1500 ของ 775 หาได้แบบนี้ไหมละ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Quote Originally Posted by KillPHOMoong View Post
    อย่ามามั่ง ไอคุณ battlecruiser เพราะคนที่ซื้อ Cerelon ที่สติดีก็ยังม
    ี มันชอบมาว่าคนอื่นเค้าแบบนี้แหละ ทำไมไม่เลิกนิสัยเกรียนซักที แล้วบอก
    ไว้เลยนะครับว่า Sempron ราคาถูกครับ ดี แรง แต่คนที่เขายังเล่น Cerelon
    ก็ยังมีนะครับ อย่าไปเชื่อ ไอคุณ battlecruiser มาก เพราะมันเอาความคิดของตัวเองตัดสิน
    ผมว่าที่จิงคุณไม่น่าสมัครสมาชิกหรอกนะ สมัครแล้วเข้ามาด่าคนอื่น เปลืองเนื้อที่ในการเก็บข้อมูลของserverนะคับ

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

Celeron ก็คือ Celeron อยู่วันยังค่ำ ห่วยของมันอย่างนั้น ผมไม่ได้พูดลอยๆ เพราะผมก็เคยใช้ แล้วมันก็ห่วยจริงๆ

Celeron 1.7 GHz @2.0GHz กับ SDR-133 ชนกับ Athlon XP 1700+ แบบไม่ OC ผลแพ้ชนะไม่ต้องพูดถึง Athlon XP กินขาดกระจุย

OverclockZone Member KillPHOMoong's Avatar

Quote Originally Posted by หัวโบราณ View Post
    ผมว่าที่จิงคุณไม่น่าสมัครสมาชิกหรอกนะ สมัครแล้วเข้ามาด่าคนอื่น เปลืองเนื้อที่ในการเก็บข้อมูลของserverนะคับ
    ที่ผมสมัครก็เพราะมาด่ากันโดยเฉพาะ มันว่าคนอื่นๆ ก่อน รวมถึงผมด้วย ที่มันบอกว่าคนสติดีไม่ซื้อ Celeron หรอก นั่นมันไม่จริงเพราะก็ยังมีคนซื้อ Celeron มาใช้อยู่นะ ผมเคยเห็น แต่ที่ว่าแรงไม่แรงนั้น
    Sampron มันแรงกว่าอยู่แล้ว

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks