Announcement

Collapse
No announcement yet.

9800GTX+ ของทุกท่านเห็น 55 nm หรือไม่?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 9800GTX+ ของทุกท่านเห็น 55 nm หรือไม่?

ตามนั้นเลยครับของผมเห็น 65 nm ของดู GPU-Z ของท่านๆหน่อยครับ อันนี้ของผม เหอๆ

Last edited by xxx555; 18 Feb 2009, 14:23:36.

คิดว่าคงไม่มีใครเห็นเป็น 55nm หรอกค่ะ เพียงแต่ nvidia เขาบอกว่า 55nm เอง
    ไม่ว่าจะ 9800GTX+ หรือ 9800GTX ตัวโปรแกรม GPUz ก็ขึ้นว่า 65nm ทั้งหมดเลยค่ะ

Comment

Originally posted by เพ็ญรินทร์ View Post
      คิดว่าคงไม่มีใครเห็นเป็น 55nm หรอกค่ะ เพียงแต่ nvidia เขาบอกว่า 55nm เอง
      ไม่ว่าจะ 9800GTX+ หรือ 9800GTX ตัวโปรแกรม GPUz ก็ขึ้นว่า 65nm ทั้งหมดเลยค่ะ
      ตามนั้น

Comment

Originally posted by เพ็ญรินทร์ View Post
        55 nm ก็มีครับล็อตใหม่ๆรอGPU-Z ตัวใหม่อีกสักพักถ้าออกอีกสองรุ่นแล้วยังไม่ใช่ก็คงม่ใช่แล้ว
        ปล.ไม่สอบเหรอจ๊ะ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ว่าแต่ว่าสเปค GPU-Z ของผมมันตามสเปค + เลยใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by Gtx9800 View Post
            55 nm ก็มีครับล็อตใหม่ๆรอGPU-Z ตัวใหม่อีกสักพักถ้าออกอีกสองรุ่นแล้วยังไม่ใช่ก็คงม่ใช่แล้ว
            ปล.ไม่สอบเหรอจ๊ะ
            สอบค่ะ แค่เข้ามาดูแปปนึง ว่ามีอะไรบ้าง อิอิ

Comment

9800gtx+ ล็อตปีที่แล้ว เว็บนอกแกะมาดู gpu มันตัวเดียวกับ 9800gtx เลย
              หน้าตามันคือ 65 nm แต่ nvidia บอกว่าเป็น 55 nm พอมีคนแกะมาดูก็ไม่รู้จะว่าไง
              รู้แ่ต่ว่าหลังจากที่มีการแกะมาดู ล็อตหลังออกมาเป็น 55 nm จริงๆแล้วครับ

ผมเคยใช้ทั้ง 65 และปัจจุบันก็เล่นตัว 55 อยู่
              ตัว 55 นี่เป็นของล็อตต้นปี 09 อยากจะบอกว่าความแรงเหมือนกันครับ ไม่ต่างกันเลย

Comment

9800gtx+ ล็อตแรกยันล็อตล่าสุด 55nm หมดหละครับ
                gpu-z อย่าไปเชื่อมันมาก หาข้อมูลทางอื่นประกอบด้วยจะดีกว่า
                เห็นหลายคน เชื่อกันจังเลย ว่า 9800gtx+ ล็อตแรกเป็น 65nm เพราะดู gpu-z แล้วบอก 65nm แล้วเอาไปขยายความตามความเชื่อตนเองที่เห็นครั้งแรกซะใหญ่โต
                เอาให้แน่ใจแกะซิ้งดูก็ได้ครับ เป็น b1 55nm(9800gtx+) เป็น a2 65nm(9800gtx) die size คนละขนาดกันแล้วถ้าเอามาวางเทียบกันนะ
                ลองสังเกตุกันบ้างหรือไม่ gpu-z ที่แสดง9800gtx+ ล็อตใหม่เป็น 55nm ทำไมขนาดไม่เปลียนด้วย ยังอยู่ที่ 330mm^2 เท่ากับ 9800gtx อยู่เลย มันต้องเล็กลงสิ อยู่ที่คนเขียนโปรแกรมกับไดรเวอครับงานนี้
                ส่วนเรื่องความต่างของG92 55nm 65nm คือเรื่องความร้อนกับลากได้ไกล ต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลย

Comment

55 ครับ

Comment

มีทั้ง 65nm และ 55nm ยืนยันคับ

Comment

คือว่าผมซื้อมาอาทิตที่แล้วอ่ะไม่รุ้ว่าเป็นล๊อตใหม่ไหมซื้อข้างๆร้าน busitek อ่า เหอๆ

Comment

ถ้าเท่าที่เห็นของผมก็ 65

Comment

ซื้อพวกล๊อตหลังๆนี่ได้ 55 ชัวร์ทุกตัวแน่ครับ

ตัว 65 มันมีจริงแน่นอน ดูได้จากผลเทสตามเวบต่างๆที่ได้ 9800gtx+ มาเทสตั้งแต่ตอนแรกๆ จะเห็นว่า 9800gtx+ กินไฟตอน idle เยอะมาก

ซึ่งตอน idle มันไม่ควรจะกินไฟมากกว่าชิพพวก g92 65 nm อยู่แล้ว เพราะมันจะลด core/mem ลงไปเยอะมาก ด้วย Hybrid Power

อีกอย่างนึงคือล๊อตแรกๆที่ออกมาจะต้องต่อไฟเลี้ยง 2 ช่อง แต่ล๊อตหลังๆเริ่มมีพวกที่ใช้ไฟเลี้ยงช่องเดียวออกมา ถ้ามันเป็น 55 nm จริง Nvidia จะทำแบบนั้นทำไมในเมื่อต่อไฟเลี้ยงช่องเดียวมันก็ oc ไปที่ 800 นิดๆได้สบายๆ (จากที่เทสมา2-3ตัวลากถึง 800ได้หมด)

จะให้ชัวร์สุดแกะชิพมาดูครับ อย่าไปเชื่อโปรแกรมมาก เพราะล๊อตแรกๆที่ยังใช้ device id 0612 มันมีทั้งตัว 55 กับ 65 ปนกัน แต่โปรแกรมมันแยกไม่ได้เลยแสดงเป็น 65 nm ทั้งหมด

อีกอย่าง ขนาดมันแสดงว่าเปน 55 nm โปรแกรมยังบอกว่าเป็นชิพ A2 เลย มั่วได้ใจจริงๆ

Comment

biossssssss

Comment

Originally posted by merlix View Post
                              มีทั้ง 65nm และ 55nm ยืนยันคับ
                              Originally posted by unholygod View Post
                              ซื้อพวกล๊อตหลังๆนี่ได้ 55 ชัวร์ทุกตัวแน่ครับ

ตัว 65 มันมีจริงแน่นอน ดูได้จากผลเทสตามเวบต่างๆที่ได้ 9800gtx+ มาเทสตั้งแต่ตอนแรกๆ จะเห็นว่า 9800gtx+ กินไฟตอน idle เยอะมาก

ซึ่งตอน idle มันไม่ควรจะกินไฟมากกว่าชิพพวก g92 65 nm อยู่แล้ว เพราะมันจะลด core/mem ลงไปเยอะมาก ด้วย Hybrid Power

อีกอย่างนึงคือล๊อตแรกๆที่ออกมาจะต้องต่อไฟเลี้ยง 2 ช่อง แต่ล๊อตหลังๆเริ่มมีพวกที่ใช้ไฟเลี้ยงช่องเดียวออกมา ถ้ามันเป็น 55 nm จริง Nvidia จะทำแบบนั้นทำไมในเมื่อต่อไฟเลี้ยงช่องเดียวมันก็ oc ไปที่ 800 นิดๆได้สบายๆ (จากที่เทสมา2-3ตัวลากถึง 800ได้หมด)

จะให้ชัวร์สุดแกะชิพมาดูครับ อย่าไปเชื่อโปรแกรมมาก เพราะล๊อตแรกๆที่ยังใช้ device id 0612 มันมีทั้งตัว 55 กับ 65 ปนกัน แต่โปรแกรมมันแยกไม่ได้เลยแสดงเป็น 65 nm ทั้งหมด

อีกอย่าง ขนาดมันแสดงว่าเปน 55 nm โปรแกรมยังบอกว่าเป็นชิพ A2 เลย มั่วได้ใจจริงๆ
                              นี่ล่ะคนรู้จริง

อันนี้ของผม การ์ดล็อตต้นปีนี้ 09

อันนี้ตัวเก่า ล็อตของปีที่แล้ว

Last edited by Captain MiKE; 18 Feb 2009, 18:32:03.

Comment

Working...
                              X