Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนสายแล้วเสียงดีขึ้น สายที่ว่าคือสายอะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนสายแล้วเสียงดีขึ้น สายที่ว่าคือสายอะไรหรอครับ

คือเพิ่งหัดเล่นลำโพง ไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยนสายอันไหน ลำโพงผมพึ่งซื้อมา eacan a200 มันมีสายสองแบบคือ
    - mini to RCA (เค้าเรียกกันแบบนี้รึปล่าว)
    - สายเส้นเล็กๆยาวๆสีดำที่หัวมันจะเสียบกับตัวหนีบสีดำกับสีแดง
    ต้องเปลี่ยนสายอันไหนครับเสียงถึงจะดีขึ้น แล้วไปซื้อร้านไหนครับ หรือขอเป็นเว็ปสั่งซื้อก็ได้ เอาแบบไม่ต้องแพงมากนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by gcs_7; 18 Feb 2009, 19:44:35.

รอดูด้วย กำลังจะซื้อ EACAN A200 +เปลี่ยนสาย เหมือนกัน เหอๆ

Comment

- mini to RCA (เค้าเรียกกันแบบนี้รึปล่าว) >> สายสัญญาณ
      - สายเส้นเล็กๆยาวๆสีดำที่หัวมันจะเสียบกับตัวหนีบสีดำกับสีแดง >> สายลำโพง

ที่ว่าเปลี่ยนสายแล้วเสียงดีขึ้นน่าจะหมายถึงสายลำโพง

เปลี่ยนสายลำโพงเสียงเปลี่ยนชัดเจนกว่าสายสัญญาณคับ

Comment

เปลี่ยนทั้งคู่ได้ก็ดีครับ

Comment

จากประสบการณ์ที่เล่นเครื่องเสียงบ้านมา มีผลทั้งสองอย่างแหละครับ แต่ฟังออกหรือฟังไม่ออกอันนี้อีกเรื่องนึง แต่ขั้วลำโพงที่เป็นแบบสปริงหนีบ มีข้อจำกัดอยู่บ้างคือ ใช้สายที่หน้าตัดใหญ่ๆไม่ได้ และโอกาสที่จะมีคราบออกไซด์จับที่ตัวนำก็มีมาก มันบั่นทอนคุณภาพเสียงเหมือนกัน สายสัญญาณก็เช่นเดียวกัน แต่อย่างที่บอก เปลี่ยนแล้วสังเกตุความแตกต่างได้หรือป่าวเท่านั้นเอง

Comment

แนะนำว่าเวลาจะเทียบสายดูว่าดีกว่าเก่ามั้ย
            ให้เปลี่ยนแค่ข้างใดข้างหนึงก่อนแล้วแล้วฟังเทียบดูครับ

Comment

กะลังสงสัยอยู่เหมื่อนกัน
              ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by sierra View Post
                เปลี่ยนสายลำโพงเสียงเปลี่ยนชัดเจนกว่าสายสัญญาณคับ
                เปลี่ยนอุปกรณ์จากต้นทางจะเห็นผลมากกว่า เนื่องจากสัญญาณมีระดับต่ำ การเปลี่ยนแปลงเพียงเล็กน้อยจะถูกขยายขนาดสัญญาณให้มากขึ้น ในส่วนถัดไปจนออกมาที่ลำโพงครับ

Comment

ผมว่าสายสัญญานมีผลมากกว่าสายลำโพงเยอะ
                  สายลำโพงยังมีผลลน้อยกว่าสายไฟเลย

Comment

Originally posted by soniqer View Post
                    แนะนำว่าเวลาจะเทียบสายดูว่าดีกว่าเก่ามั้ย
                    ให้เปลี่ยนแค่ข้างใดข้างหนึงก่อนแล้วแล้วฟังเทียบดูครับ
                    เปลี่ยนแบบนั้นมันจะฟังได้แค่ สูงกลาง ต่ำ แต่ พวก โฟกัส อิเมจ ซาวน์สเตจนี่มั่วเลยนะ

Comment

เอาเป็นว่าถ้าซื้อสายมาเปลี่ยนแล้วฟังไม่ออกก็คือเสียตังค์ฟรีคับ ไม่ว่าจะเป็นสายสัญญาณหรือสายลำโพง

Comment

A200 5.1 ขอดูรูปสยด้านหลังหน่อยซิครับ กำลังจะถอยมาแทน A500L 2.1

Comment

Originally posted by jeurboy View Post
                          เปลี่ยนแบบนั้นมันจะฟังได้แค่ สูงกลาง ต่ำ แต่ พวก โฟกัส อิเมจ ซาวน์สเตจนี่มั่วเลยนะ
                          หมายถึงว่าเวลาเทียบฟังก็เลื่อนให้มันสลับข้าง ซายดูเสียงเป็นไง ขวาดูเสียงเป็นไง

Comment

ขอดูรูปหน่อยครับ อยากจะลอง A200 5.1 จะได้เตรียมสายถูก(จะเปลี่ยนเลยครับ)

Comment

Originally posted by sierra View Post
                              เอาเป็นว่าถ้าซื้อสายมาเปลี่ยนแล้วฟังไม่ออกก็คือเสียตังค์ฟรีคับ ไม่ว่าจะเป็นสายสัญญาณหรือสายลำโพง
                              เห็นด้วยครับ ผมซื้มมาทิ้งเต็มเลย เปรียนไปเปรียนมา ฟังไม่ออก หูเสี่ยว

Comment

Working...
                              X