Announcement

Collapse
No announcement yet.

การต่อ led หลายๆ ดวงอย่างไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การต่อ led หลายๆ ดวงอย่างไงครับ

การต่อ led หลายๆ ดวงอย่างไงครับ สอนหน่อย

ต่อแบบขนานดีก่านะ

Comment

ต่อรวมกันเลยคับ ผมต่ออนุกรมอ่ะ ก็ OK นะ ไฟพออ่ะนะ ผมใช้ 12 V 5 ตัว

Comment

แนะนำให้ต่อแบบขนานนะคะ แล้วใช้ R ดรอป เอา

Comment

Originally posted by nongnew2000 View Post
          แนะนำให้ต่อแบบขนานนะคะ แล้วใช้ R ดรอป เอา
          ช่ายคับ ดรอปกระแสลงมาหน่อย แล้วแต่LED จะใช้R ถึงจะพอดี

Comment

Vแหล่งจ่ายไฟ หมายถึง แรงดันของแหล่งจ่ายไฟ มีหน่วยเป็น โวลท์
            I หมายถึง กระแสที่ต้องการ มีหน่วยเป็น แอมแปร์
            R หมายถึงค่าความต้านทาน มีหน่วยเป็น โอห์ม
            Vตกคร่อม หมายถึง แรงดันค่าหนึ่งที่สามารถทำให้ LED ( หรืออุปกรณ์สารกึ่งตัวนำขนิดอื่นๆ) ทำงานได้
            Vรวม หมายถึง แรงดันจริงที่ผ่านการคำนวณแล้ว

*(1000mA(มิลลิแอมแปร์) = 1แอมแปร์)

ต่อขนาน ต้องใช้ R ดรอป แต่ละตัว จะได้ความสว่างที่ไกล้เคียงกัน
            ถ้าขนานแบบรวม ตัวที่ แรงดันตกคร่อมต่ำกว่า จะสว่างกว่า

Vรวม = I*R

Vรวม = Vแหล่งจ่ายไฟ - Vตกคร่อม

Vแหล่งจ่ายไฟ-Vตกคร่อม LED = I*R

LED สีแดง Vตกคร่อม 1.8โวลท์ กระแสที่ต้องการ 5-15mA
            LEDสีเขียว Vตกคร่อม 2.2-2.3โวลท์ กระแส 5- 15mA แนะนำความปลอดภัยที่ 10mA

ตัวอย่าง ถ้าต่อกับไฟ 5 โวลท์ ด้วย LED สีแดง และ กระแส 10mA จะจะต้องใช้ R เท่าไหร่

จาก Vรวม = I*R จะได้ R=Vรวม/I

R = (Vแหล่งจ่ายไฟ - Vตกคร่อม) / I

R = 5-1.8/0.010 = 320 โอมห์ ค่าที่มีขายตามท้องตลาด 330 โอมห์ (รหัสสี แบบ5% ส้ม ส้ม น้ำตาล ทอง)

ตัวอย่าง ถ้าต่อกับไฟ 12 โวลท์ ด้วย LED สีเขียวและ กระแส 10mA จะต้องใช้ R เท่าไหร่

จาก Vรวม = I*R จะได้ R=Vรวม/I

R = (Vแหล่งจ่ายไฟ - Vตกคร่อม) / I

R = 12-2.2/0.010 = 980 โอมห์ ค่าที่มีขายตามท้องตลาด 1000 โอมห์ (รหัสสี แบบ5% น้ำตาล ดำ แดง ทอง)

ข้อดีของการต่อแบบขนาน ด้วย R ดรอปแยก จะได้ความสว่างที่ใกล้เคียงกัน
            และถ้าหลอดLEDใดหลอดหนึงเสีย ก็จะไม่ส่งผลกระทบถึงตัวอื่น

ข้อเสีย อุปกรณ์เยอะ ใช้สายไฟเยอะ
            Last edited by zicmaxx; 15 May 2007, 13:23:59.

Comment

Vแหล่งจ่ายไฟ หมายถึง แรงดันของแหล่งจ่ายไฟ มีหน่วยเป็น โวลท์
              I หมายถึง กระแสที่ต้องการ มีหน่วยเป็น แอมแปร์
              R หมายถึงค่าความต้านทาน มีหน่วยเป็น โอห์ม
              Vตกคร่อม หมายถึง แรงดันค่าหนึ่งที่สามารถทำให้ LED ( หรืออุปกรณ์สารกึ่งตัวนำขนิดอื่นๆ) ทำงานได้
              Vรวม หมายถึง แรงดันจริงที่ผ่านการคำนวณแล้ว

การต่อแบบอนุกรม เอาขั้วบวกของอีกตัว ไปต่อขั้วลบของอีกตัว (โดยปกติ ย้ำนะ ว่าปกติ แต่บางตัวไม่ปกติ แต่มีน้อยมากๆ มองเข้าไปข้างใน LED ขาที่เป็นแผ่นโลหะแบนๆ จะเป็นขั้วลบ)

พูดถึงข้อดีข้อเสียก่อนเลยดีกว่า

ข้อดี ใช้อุปกรณ์น้อย (แค่นี้แหละ)

ข้อเสีย ถ้าหลอด LED ดวงใดดวงหนึงเสีย ก็จะไม่สว่างทั้งหมด
              จำนวน LED ที่ต่อได้ Vตกคร่อม ต้องน้อยกว่า V ของแหล่งจ่ายไฟ
              ต้องใช้ R วัตต์สูงเพื่อให้ทนต่อกระแสจำนวนมากที่ไหลผ่าน

การต่ออนุกรม
              ใช้สูตรเดิม Vรวม = I*R

Vรวม = Vแหล่งจ่ายไฟ - Vตกคร่อม

แต่ Vรวม จะได้จาก Vแหล่งจ่ายไฟ - (Vตกคร่อม1+Vตกคร่อม2+Vตกคร่อม3+... )= I*R

ถ้าต่อกับไฟ 12V จะใช้ LED สีแดงได้ 6 ตัว มากกว่านี้ไม่ได้
              สีเขียวได้แค่ 5 ตัว
              ก็เอา ค่า Vตกคร่อม มาบวกกัน ไม่ให้เกิน Vแหล่งจ่าย

ตัวอย่าง ต่อ LED สีเขียว อนุกรม 3 ตัว กับไฟ 12V แต่ละตัวต้องการกระแส 10mA (1000 มิลลิแอมป์แปร์ = 1แอมแปร์) กระแสรวม = 30mA ต้องใช้ R เท่าไหร่

จาก Vรวม = I*R

จะได้Vแหล่งจ่ายไฟ - (Vตกคร่อม1+Vตกคร่อม2+Vตกคร่อม3) = I*R

12-(2.2+2.2+2.2) = 0.030*R

R = 5.4 / 0.030 = 180 โอห์ม ค่าที่มีขายตามท้องตลาดพอดี รหัสสี น้ำตาล เทา น้ำตาล ทอง

คำนวณ กำลังวัตต์ของ R ที่ต้องใช้
              จากสูตร P=I กำลัง 2 คูณ R ( P=I(ยกกำลัง)2*R )

P= 0.03*0.03*180 = 0.162 วัตต์

ใช้ตัวต้านทาน 1/4 วัตต์ได้สบาย
              Last edited by zicmaxx; 15 May 2007, 13:29:38.

Comment

อย่างที่เพื่อนบอกเลยครับ

Comment

ช่วยอธิบายให้ละเอียกกว่านี้ได้ป่าวคับคือว่าไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เลยคับ
                  ขอบคุณคับ

Comment

ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องครับ

Comment

โอ้จอร์จ

เอาเป็นว่าไม่เข้าใจตรงไหนถามดีกว่า ถามเป็นข้อๆนะ จะมาตอบให้

Comment

กำ...นึกว่าต่อในเคสทีละหลายๆๆแผง

Comment

ซื้อสำเร็จรูปเลยคับ เอาของมอ,ไซค์อ่ะคับ 12V เหมือนกัน เค้าต่อแบบขนานคับ ผมใช้อยู่ขาดแล้วดวงอื่นก็ยังติดอยู่

Comment

จะเอาแบบกี่ดวงก็ใส่เลย

ปล. ขออภัยรูปห่วย โฟโต้ช้อปใช้ไม่เป็นครับ

ขออภัยนะครับ ในรูปผมทำขา LED ผิดด้าน ท่านจขกท.ต้องลองดูว่าต่อไฟด้านไหนแล้ว LED ติดจึงค่อยมาต่อวงจรนะครับ

Comment

เยี่ยมเลยครับ แต่ขาผิดไปหน่อย อิอิ

เดี๋ยวผมทำรูปให้ดูแล้วกัน

Comment

Working...
                              X