Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้windowsvistaเเล้วเนื้อที่ลดลงทําไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้windowsvistaเเล้วเนื้อที่ลดลงทําไงดีครับ

ใช้windowsvistaเเล้วเนื้อไดร์ซีน้อยลงครับผมมีไดร์อยู่2ไดร์คือ ซีเเละดีไดร์ซีส่วนใหญ่ลง
    โปรเเกรมไดร์ดีก็เกมส์,เพลง,หนังครับเมื่อวานไดร์ซีผมมีอยู่12.5กิ๊กพอวันนี้เหลือ11กิ๊กผมงงมากครับเพราะผมใช้ccleanupเเล้วก็disk cleanupเเล้วdefragวันละ2-3ครั้งไดร์ซีไม่น่าจะลดลงครับ
    ท่านใดมีวิธีเเก้ไขช่วยด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ

ช่วยด้วยน่ะครับ

Comment

ตอนลงได้ฟอแมทรึเปล่าคับ ถ้าลงทับเลยเหลือน้อยชัวร์คับ

Comment

Originally posted by Dexza View Post
        ตอนลงได้ฟอแมทรึเปล่าคับ ถ้าลงทับเลยเหลือน้อยชัวร์คับ
        formatครับผม ขอบคุณครับ

Comment

ผมก็ใช้vista แต่เป็น64บิต สังเกตว่าเนื้อที่หายไปเรื่อยๆยิ่งใช้โปรแกรมดูแลเครื่องต่างๆเนื้อที่ก็น้อยลงไปเรื่อย
          คิดว่ามันน่าจะเป็นที่มัน back up ไว้สำหรับ restore ผมเลยไปปิด restore แล้วดูปรากฏว่าเนื้อที่ได้เพิ่มขึ้นมา
          เหมือนตอนลงวินโด้เสร็จใหม่ๆ เสร็จแล้วผมก็เปิดวินโด้ restore เหมือนเดิม ถ้าวันไหนเนื้อที่มันลดลงมากผมก็
          มาปิด และ เปิด restore ใหม่ ที่ผมกล้าลองพราะผม โกส วินโด้ไว้แล้วครับ
          ลองทำดูนะครับ
          คลิกขวาที่ My computer-properties-system protectionเอาเครื่องหมายถูกออก กรณีปิดrestore แล้ว
          ค่อยเอาเครื่องหมายถูกใส่เข้าไปใหม่ ให้มันมีจุด restore
          ลองดูนะครับไม่รู้ว่าตรงที่ต้องการหรือไม่ สำหรับผมใช้แบบนี้ครับ ได้ผลเป็นไงแจ้งด้วยนะครับ โชคดีครับ

Comment

Disk cleanup กับลบ system restore ครับ

ถ้าเก็บไว้นานซัก 3-4 เดือนจะได้เนื้อที่คืนเกือบ ๆ 10GB

Comment

ลองเข้ามาลบใน Temp ดูครับ (ใช้ได้กับทุก Windows)
              เข้า C:\Documents and Settings\ชื่อเจ้าของเครื่อง\Local Settings\Temp
              เพราะมันเคยเก็บเกมส์ของผมไว้ถึง 40 Gb เลยทีเดียว
              ลบแล้วก็ได้กลับคืนมาครับ

Comment

ขอบคุณมากๆครับสําหรับทุกท่านเลยเเล้วจะไปลองดูครับ

Comment

system restore ชัวร์ ลองปิดซะ

Comment

Working...
                  X