Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำปรึกษาครับ upgrade หรือ เปลี่ยนค่ายดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำปรึกษาครับ upgrade หรือ เปลี่ยนค่ายดี

ขอคำปรึกษาครับ
    ตอนนี้มีคอมอยู่สองเครื่อง
    เครื่องแรกมีปัญหากำลังจะเปลี่ยน
    Spec
    M/B ASUS A8N-E 939เจ๊งแล้วเปิดไม่ออกเลย
    AMD 1800 939
    RAM GeiL ซิ๊งค์สีน้ำเงิน 512MB x2 DDR 400
    PSUมากับcase
    VGA ASUS G6600 128 MB
    และมี CPU 1800 AM2 เหลือหนึ่งตัว
    RAM GeiL ซิ้งค์สีเงิน 512GB x2 DDRII 667
    กะว่าจะเอาVGA เดิมมาใช้
    เลยคิดว่าจะเปลี่ยนค่ายดีรึเปล่า เป็น
    E5200 แล้วใช้กับ M/B ยี่ห้ออะไรดี มองๆ ASUS กับ Gigabyte อยู่
    และควรใช้VGA card เดิม(G6600) หรือใช้VGA on broadดี
    เครื่องนี้แฟนใช้ ดูหนัง ฟังเพลง word ACDSEE ไม่เล่นเกมส์
    ………………………………….“””””
    เครื่องที่สอง ใช้เอง
    Load bit ตลอด24ชั่วโมงแทบไม่ได้ปิดเครื่องเลย
    HD 4ลูก +พ่วง USBอีก
    ENERMAX 420w
    M/B ABIT KN9S
    AMD 3000+ dual core
    VGA ASUS 2650 DDRII เปลี่ยนมาใช้ซิ้งค์ มือสองของzalman
    RAM GeiL ซิ้งค์สีเงิน 1GB x2 DDRII 800
    Sound blaster audigy
    มีปัญหาว่าเครื่องที่สอง ถ้าถอดประกอบแล้ว เปิดไม่ติด จะมีเสียงดัง ติ๊ดดดดดดดด ติ๊ด ติ๊ด ๆ ๆ ๆ
    ลอง ถอดตรง RAM กับVGA เข้าๆ ออกๆ reset M/B
    ทำซ้ำๆ จนได้ สรุปว่า M/Bน่าจะเริ่มมีปัญหา แต่ตราบเท่าที่ไม่ถอดไปใช้กับเครื่องอื่นก็จะยังใช้ได้อยู่
    (ถอดไปใช้กับเครื่องอื่นไม่ได้ พอประกอบกลับ ก็แทบตายเหมือนกัน)

ตอนนี้ก็เลยมีคำถามว่า
    1. เครื่องแรกที่ว่ามานั้น ผมควรเปลี่ยนค่ายไปเลยดีมั้ย ไม่ต้องซื้อM/Bค่ายAMD อีก
    2. ถ้าจะเปลี่ยนมาใช้E5200 ควรใช้M/B อะไรดี มองๆ ASUS กับ Gigabyte อยู่และควรใช้ VGA เดิม (ASUS G6600 128 MB) ดี หรือว่าควรใช้ on broad ดี
    3. เอาแบบว่าประหยัดครับ

1 เอามราชอบครับอะไรก็ได้ถ้าจะซื้อใหม่
    2ASUS P5KPL-AM ก็เหลือแล้วครับ

เครื่องสอง สล๊อตมันสกปรกครับ ไม่มีอะไรขัดๆแรมและ VGA ก่อนเสียบเข้าไปก็หายครับ

Comment

จริงๆ ถ้าอยากประหยัดก็ หา 939 มือสองดูก็ได้ครับประหยัดสุดเพราะแฟนก็ไม่ได้ใช้อะไรมากไม่ใช่หรอครับ

หรือ เปลี่ยนเป็น

LE-1200 SEMPRON 920

N61p-s 1,500

ram 2g 800

ก็ได้ครับ แต่ถ้าชอบ E5200 ก็แล้วแต่ครับ

Comment

Working...
      X