Announcement

Collapse
No announcement yet.

++ แปลง V2D กลับไปเป็นไฟล์ VCD ดั้งเดิมด้วย TMPGEnc DVD Author 3 ++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ++ แปลง V2D กลับไปเป็นไฟล์ VCD ดั้งเดิมด้วย TMPGEnc DVD Author 3 ++

หลายท่านอาจรู้แล้ว แต่เอาเป็นว่าสำหรับท่านที่ยังไม่รู้ก็แล้วกัน

บางท่านโหลดไฟล์ที่เป็น V2D มา หรือได้แผ่น V2D มา แล้วอยากจะแยกไฟล์ในแผ่น

ให้กลับไปเป็นไฟล์ VCD ต้นฉบับ ก่อนที่จะมาถูกรวมเป็น V2D เพื่อแก้ไขหรือว่าตัดหนังที่ไม่อยากได้ออกไป

เริ่มกันเลยครับ ใกล้เช้าเดี๋ยวง่วง เนื้อหาอาจจะผิดพลาด อิอิ

....ในที่นี้ผมจะใช้โปรแกรมทำ V2D ยอดนิยมคือ TMPGEnc DVD Author 3

แต่ผมจะไม่ทำ V2D ผมจะย้อนศรมันเพื่อเค้นเอาไฟล์ VCD หรือไฟล์ mpeg1 หรือไฟล์ DAT นั้นแหละ อันเดียวกัน

1.เปิดโปรแกรมตามรูป แล้วตามที่ตีกรอบสีแดงไปเลยครับ

-------------------------------------------------

2.ตามรูป คลิก Add file แล้วก็เลือกไฟล์ V2D ที่เราแตกออกมาจากไฟล์อิมเมจ
    จะด้วยโปรแกรมอะไรก็แล้วแต่ ถ้าไม่เห็นไฟล์ก็เลือก All file แล้วก็เลือกทั้งหมด แล้วคลิก open

ง่ะ..รูปใหญ่ไปป่าวฟ๊ะ เลยตามเลยนะพี่น้องอัพไปแล้ว อิอิ

ต่อๆ

3.จะมีหน้าต่างขึ้นมาตามรูป คลิก yes

/////////////////////////////////////////////////////

4.แล้วจะมาหน้านี้ คลิก next ไปเลย

Comment

5.มันจะมาหน้านี้ ให้เราเลือกที่เก็บแล้วก็ คลิก ok

////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

6.แล้วมันก็จัดการ ทีนี้ก็เครื่องใครเครื่องมันละครับว่าแรงกันแค่ไหน อิอิ รอๆๆ ตามรูป

Comment

7.รอต่อตามรูป แต่ตรงนี้เร็วหน่อยไม่นาน ตดยังไม่ทันหายเหม็นเลย อิอิ

//////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

8.เสร็จแล้วมันก็จะมาหน้านี้ ไม่มีอะไรก็แค่โชว์ไฟล์ภาพ ไฟล์เสียง

อ่อ..ตัวอย่างที่ผมทำมันเป็น V2D คาราโอเกะนะ ไฟล์เสียงมันเลยมีโชว์ 2 อัน ถ้าเป็นหนังก็ปกติ อันเดียว

ผมตีกรอบสีให้ดูแล้ว ตรวจดูแล้วปกติดี ก็ คลิก ok

Comment

9. แล้วมันก็จะมีหน้าต่างดีดขึ้นมาให้ตกใจเล่น ประมาณว่าผิดพลาด

ไม่ต้องสนใจ คลิก ok ที่หน้าต่างมันดีดขึ้นมานั้นแหละ แล้วมันก็จะหายไป

รูป

/////////////////////////////////////////////////////////////////////

10.แล้วมันก็จะเป็นหน้าปกติเหมือนขั้นตอนจะเลือกทำเมนูและไรท์ลงแผ่นเป็น V2D ปกติ

แต่เราไม่ได้จะไรท์นิ ก็ปล่อยมันไว้อย่างนี่แหละ ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับโปรแกรมอีกแล้ว

จะปิดไปเลยก็ได้

Comment

11. ที่เราจะยุ่งคืออันนี้ต่างหาก ไปที่ folder ที่เราเลือกตอนแตกไฟล์สิ

มากันให้พรึบ แต่เป็นไฟล์ประหลาดๆ ที่มานามสกุลว่า .dvddata ไล่เรียงกันลงไปตามลำดับเลขที่ 0,1,2....10

รูป

///////////////////////////////////////////////////////////////////////////

11.ไฟล์ที่ได้นี่ละครับ มันเป็นไฟล์ mpeg1(vcd)แล้ว จัดการคลิกขวา rename เปลี่ยนนามสกุลมันให้เป็น mpeg ซะ

รูป

///////////////////////////////////////////////////////////////

อ่า...แล้วมันก็กลายเป็นไฟล์ที่คุ้นตาพร้อมคลิกชม หรือ ไปไรท์ลง VCD ต่อไป

ลองเล่นดูเลย ตามรูป เหอๆ คาราโอเกะ 88 เพลง rename ตาแตกแน่ตรู!!!

///// เสร็จแล้วพี่น้อง ตามสบาย ลุย อ่อ...ตัวโปรแกรม ไม่ต้องเช็ค PM เช็คที่ google ได้เลย เอิ๊กๆ /////

Comment

บทความดีๆ เยี่อม ครับ
              ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
              ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
              ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
              sigpic

Comment

อยากจะขอสอบถามเพิ่มด้วยครับ

ตรงที่ Output ใกรอบสีแดงในรูปที่ 1 เราต้องเลือกออกมาเป็น PAL เหมือนที่แนะนำใช่ไหมครับ
                พอดี ผมเคยอ่านเจอมาว่า NTCS ภาพมันดีกว่าไหมครับ ( เฟรมเรตเยอะกว่านิดนึงแต่ภาพเล็กกว่า - -. แล้วมันดียังไงเนี้ย )

ขอสอบถามด้วยจ้า ( เช้าไปไหมเนี้ย อิอิ เพิ่งเขียนไปตอนใกล้สว่างเอง >.< )
                ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Areyo View Post
                  บทความดีๆ เยี่อม ครับ
                  ฃอบคุณครับ พอดีทำไปลงบอร์ดที่เล่นประจำอีกที่ด้วยครับ แต่มันเป็นบอร์ดปิด

จะเอาลิงค์มาลง เพื่อนสมาชิก OCZ คลิกไปก็คงเข้าไม่ได้ เลยตั้งกระทู้ที่นี้ด้วยเลย

อ่อ...ท่าน Areyo เช็ค PM ครับ (ย่อเย่นคับ อิอิ)

Originally posted by Open View Post
                  อยากจะขอสอบถามเพิ่มด้วยครับ

ตรงที่ Output ใกรอบสีแดงในรูปที่ 1 เราต้องเลือกออกมาเป็น PAL เหมือนที่แนะนำใช่ไหมครับ
                  พอดี ผมเคยอ่านเจอมาว่า NTCS ภาพมันดีกว่าไหมครับ ( เฟรมเรตเยอะกว่านิดนึงแต่ภาพเล็กกว่า - -. แล้วมันดียังไงเนี้ย )

ขอสอบถามด้วยจ้า ( เช้าไปไหมเนี้ย อิอิ เพิ่งเขียนไปตอนใกล้สว่างเอง >.< )
                  ขอบคุณครับ
                  มันเป็นมาตรฐานการส่งสัญญาณโทรทัศน์อ่ะท่าน คนเรียนช่างซ่อมทีวี(เรียกซะเชย อิอิ ช่างอิเล็กฯ)จะรู้ครับ

โลกเรามี 2 มาตรฐาน คือ NTSC และ PAL

ถูกครับ NTSC เฟรมเรต จะสูงกว่าคือ 29 เฟรม ส่วน PAL จะ 25 เฟรมเรต

ของไทยเราจะอยู่ใน มาตรฐาน PAL เพราะ ทีวี สมัยก่อนเขาสร้างมาให้เข้ากันกับประเทศนั้นๆ

แต่เดี๋ยวนี้ ทีวี มันปรับตัวเองได้ อัตโนมัติ อยู่แล้ว คือรับสัญญาณได้ทั้ง 2 มาตรฐาน

แต่ส่วนตัวถ้าผมจะไรท์ลงแผ่นผมมักเลือก PAL เพราะรู้สึกมั่นใจว่าเอาไปเปิดกับเครื่องเล่น และ ทีวี ทุกเครื่องทั่วไทยได้แน่นอน

โลกเรามัน 2 มาตรฐานหลายเรื่อง

ไฟฟ้าก็ยัง 220V กับ 110V
                  รถก็ยัง พวงมาลัยซ้าย , ขวา เลยครับ

Comment

ตอนนี้ผมมีเรื่องสงสัยเล็กน้อยครับ
                    คือไฟล์ที่ทำออกมาแล้ว ผมลองเปิดดูด้วยโปรแกรมของ TMPGEnc เองมันดูได้ มีเสียงครบนะครับ
                    แต่ถ้าเปิดด้วยโปรแกรม K-Lite มันกลับไม่มีเสียงครับ - -* ผมต้องเชตอะไรก่อนหรือเปล่าน้อ

แต่เมื่อลองเปิดดูด้วยโปรแกรมของมันเอง มันมีเสียงให้ด้วยครับ >.<

ผมจะเปลี่ยนนามสกุลไฟล์มันยังไงดีครับ หรือผมต้องไปฟอร์เมตให้มันอยู่ในรูปแบบอื่นๆก่อน ( เช่น .MP3 .AVI )

Comment

Originally posted by Open View Post
                      ตอนนี้ผมมีเรื่องสงสัยเล็กน้อยครับ
                      คือไฟล์ที่ทำออกมาแล้ว ผมลองเปิดดูด้วยโปรแกรมของ TMPGEnc เองมันดูได้ มีเสียงครบนะครับ
                      แต่ถ้าเปิดด้วยโปรแกรม K-Lite มันกลับไม่มีเสียงครับ - -* ผมต้องเชตอะไรก่อนหรือเปล่าน้อ

แต่เมื่อลองเปิดดูด้วยโปรแกรมของมันเอง มันมีเสียงให้ด้วยครับ >.<

ผมจะเปลี่ยนนามสกุลไฟล์มันยังไงดีครับ หรือผมต้องไปฟอร์เมตให้มันอยู่ในรูปแบบอื่นๆก่อน ( เช่น .MP3 .AVI )
                      แสดงว่าวินโดวส์ท่านไม่ได้โชว์ไฟล์นามสกุลครับ

มันต้องไป ติ๊ก ที่ไหนสักหัวข้อใน folder option ให้มันโชว์นามสกุลนี่แหละ

แบบที่ท่านทำผมเข้าใจว่าท่านเอา .mpeg ไปต่อที่ชื่อของไฟล์นะครับ โดยที่นามสกุล .dvddata มันก็ยังซ่อนอยู่

เลยกลายเป็นว่าไฟล์นั้นมันจะกลายเป็นชื่อ 0001.mpeg.dvddata นะครับผมว่า
                      โดยที่นามสกุลมันท่านไม่เห็น แต่ท่านเข้าใจว่าท่านเปลี่ยนนามสกุลมันไปแล้ว

ลองหาดูครับว่า ต้องไปติ๊กตรงไหนใน folder option ให้มันโชว์นามสกุล

ผมจำไม่ได้แร๊ะ เพราะวินโดวส์ที่ผมลงมันโชว์เองตลอด ไม่เคยเข้าไปปรับอะไรมันเลย

ลองดูครับเพี้ยนจากกันหัวข้อไหนมั้ง เต็มที่กันไปเลยกระทู้นี้ อิอิ

Comment

- -. ผมว่ามันเหมือนกันทุกอย่างเลยนะครับ
                        พอจะมีวิธีเปลี่ยนนามสกุลไฟล์ด้วยวิธีอื่นๆอีกไหมครับ

เดวยังไงผมลองทำตั้งแต่ขั้นตอนแรกอีกทีละกันครับ - -a ( สงสัยผมทำผิด )
                        Attached Files

Comment

หาวิธีเปลี่ยนามสกุลมันได้แล้วนะครับ
                          ลองเปลี่ยนมาเป็น .mpeg แล้วก็ยังไม่มีเสียงเหมือนเดิมครับ

แหะๆลืมบอกไปเลยครับ ตอนกด Add ครั้งแรกมันก็ขึ้นหน้าต่างมาบอกว่าไม่สามรถเปิดไฟล์นี้ได้ครับ
                          ไฟล์ที่ผมจะ Add ก็คือไฟล์ตามรูปอีกเช่นกันครับ
                          Attached Files

Comment

^
                            ^
                            ดีใจด้วยครับ อิอิ

Comment

- -* อย่างเพิ่งดีใจสิครับ ตอนนี้มันแค่เปลี่ยนนามสกุลไฟล์ได้เฉยๆครับ แต่มันไม่มีเสียงเหมือนเดิมครับ
                              แก้ยังไงดีน้อ

Comment

Working...
                              X