Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามlinksys 54gl กับ linksys 54g จะทำเน็ตหอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามlinksys 54gl กับ linksys 54g จะทำเน็ตหอ

มีเรื่องสอบถามรายละเอียดหน่อยครับ

คือว่าผมทำเน็ตหออยู่แบบไม่มีเซอร์เวอร์ครับ เป็นโมเด็มต่อไปที่ linksys 54gl และไปที่ hub 4 port ไปที่
    linksys 54g ชั้น 2,3,4,5

อยากถามว่า
    1.ทำเน็ตหอแบบไม่มีเซอร์เวอร์มีผลอย่างไร ข้อดีข้อเสียมีอะไรบ้าง
    และถ้ามีเซอร์เวอร์ให้ผลดีผลเสียอย่างไร

2.linksys 54gl รัศมีเท่าไหร่และรายละเอียดดีหรือไม่ดีกว่า ถ้าเทียบกับ linksys 54gที่เป็น AP
    3.linksys 54 g สามารถทำ repeat กับ 54 gl ได้ใช้ไหมครับ แต่ถ้าลากสายแลนด์ไปที่ linksys54g ที่ชั้น 5 แล้วต้องการขยายสัญญาณที่ชั้น 5 โดยใช้ linksys54g อีกตัวทำ repeat ตัวที่ลากสายแลนด์ได้หรือไม่
    4. ถ้าlinksys 54gl อยู่ชั้น 4 แล้วเราทำ linksys 54g ของชั้น2 ให้เป็น repeat เพื่อขยายสัญญาณชั้น4 แล้วสัญญาณของชั้น 2 จะขยายมากน้อยแค่ไหน หรือได้แค่แรงส่งที่ชั้น 2 จะกระจายได้

5. ทำเป็น repeat หรือ wds อันไหนดีกว่ากันครับ

ปล. ถ้าใครทำเน็ตหอหรือให้คำปรึกษาหรือวิธีแก้ไขหรือการปรับแต่งเก่งๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ เอาที่อยู่แถวท่าน้ำนนทบุรี หรือเดอะมอลล์งามฯ หรือเกษตร ได้ไหมครับ แบบว่าโทรคุยกันมันอธิบายลำบาก บ้านผมไม่มีเน็ตให้อ่านอ่ะครับ เลยหาความรู้ยากหน่อย รบกวนทีนะครับ โทรมาบอกนิดนึงแล้วผมจะขับมอไซด์ไปคุยด้วย

0899952439 โน๊ตครับ

ตอบ แต่อาจจะไม่ครบทุกข้อนะครับ ผมเองทำอยู่ที่ วงศ์สว่าง
    1. ไม่มี sv มีผลคือ เราจะควบคุมการใช้งานของหอพักลำบากครับ ทั้งเรื่องการ block การใช้งานต่างๆ การกำหนดการใ้ช้งานต่างๆ ในหอพัก ไม่ว่าจะเล่นเกมส์โหลดบิท webcam และป้องกัน netcut อะไรแบบนี้ นี่คือข้อเสีย ส่วนข้อดีก็ตรงกันข้ามกับที่บอกมาละครับ ถ้ามี มันก็จะช่วยเรื่องต่างๆได้เยอะครับ

อ้อ... ต้องมี computer เพิ่มอีก 1 เครื่อง ต้องมีีความรู้ด้าน linux และการพัฒนาโปรแกรมของเราในการใช้งาน ต้องใช้ความรู้ส่วนตรงนี้ดูแล
    2. ไม่เคยใช้
    3. ไม่เคยใช้
    4. ไม่เคยใช้
    5. repeat ง่าย wds ง่าย + สะดวกต่อการใช้ แต่.. ยากกว่า repeat จริงๆข้อนี้ลองให้ท่านอื่นช่วยละกันครับ

ปล. ผมใช้ micronet ครับ ในการดูแลจุดนี้ โดยอุปกรณ์ก็ sp 3368 2ตัว (แยกเน็ตเกมส์ บิท) sp891 ทำ qos loadbalance แล้วก็ computer 1เครื่อง linux (ไม่ได้ทำเอง เพื่อนทำ)

ปล. โดนเป็นทหารเกณฑ์อยู่ที่ค่ายราชบุรีครับ

Comment

อืมๆ ท่านระบุรุ่นไม่ค่อยชัดเจนครับ

เดาว่า 54gl คือ WRT54GL และ 54g คือ WAP54G นะครับ

Originally posted by bermuda View Post
      มีเรื่องสอบถามรายละเอียดหน่อยครับ

คือว่าผมทำเน็ตหออยู่แบบไม่มีเซอร์เวอร์ครับ เป็นโมเด็มต่อไปที่ linksys 54gl และไปที่ hub 4 port ไปที่
      linksys 54g ชั้น 2,3,4,5

อยากถามว่า
      1.ทำเน็ตหอแบบไม่มีเซอร์เวอร์มีผลอย่างไร ข้อดีข้อเสียมีอะไรบ้าง
      และถ้ามีเซอร์เวอร์ให้ผลดีผลเสียอย่างไร

ข้อดีคือ Management จัดการระบบต่างๆได้ละเอียดกว่า แบบไม่มี Server เช่น จัดการผู้ใช้ ปิดพอร์ตต่างๆ ไฟร์วอล จะดีกว่าครับ
      ข้อเสียคือ แพงครับ

2.linksys 54gl รัศมีเท่าไหร่และรายละเอียดดีหรือไม่ดีกว่า ถ้าเทียบกับ linksys 54gที่เป็น AP

WRT54GL Firmware เดิมๆ เสาเดิมๆ รัศมี อยู่ประมาณ 50 - 100 เมตรครับ
      WAP54G ก็ได้ประมาณเดียวกันครับ

ต่างกันที่ WRT54GL เป็น Router ในตัว แต่ WAP54G เป็นแค่ AP ครับ ชิพข้างในตัวเดียวกัน

แนะนำให้อัพเกรด Firmware ครับ จะได้อะไรขึ้นอีกมาก

3.linksys 54 g สามารถทำ repeat กับ 54 gl ได้ใช้ไหมครับ แต่ถ้าลากสายแลนด์ไปที่ linksys54g ที่ชั้น 5 แล้วต้องการขยายสัญญาณที่ชั้น 5 โดยใช้ linksys54g อีกตัวทำ repeat ตัวที่ลากสายแลนด์ได้หรือไม่

ทำได้ครับ แต่แนะนำให้อัพ Firmware แล้ว ทำ WDS จะดีกว่าครับ

4. ถ้าlinksys 54gl อยู่ชั้น 4 แล้วเราทำ linksys 54g ของชั้น2 ให้เป็น repeat เพื่อขยายสัญญาณชั้น4 แล้วสัญญาณของชั้น 2 จะขยายมากน้อยแค่ไหน หรือได้แค่แรงส่งที่ชั้น 2 จะกระจายได้

การทำ Repeater คือการขยาย Range เหมือนเอาวงกลม 2 วง มาซ้อนกันให้กลายเป็นวงรีครับ
      ดังนั้น ถ้าสัญญาณชั้น 2 ไม่อ่อน ก็จะได้เท่าเดิมครับ ชั้นที่จะเห็นผลคือ ชั้น 3 และชั้น 4 ครับ

5. ทำเป็น repeat หรือ wds อันไหนดีกว่ากันครับ

ทำ WDS ดีกว่าครับ อัพ Firmware

ปล. ถ้าใครทำเน็ตหอหรือให้คำปรึกษาหรือวิธีแก้ไขหรือการปรับแต่งเก่งๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ เอาที่อยู่แถวท่าน้ำนนทบุรี หรือเดอะมอลล์งามฯ หรือเกษตร ได้ไหมครับ แบบว่าโทรคุยกันมันอธิบายลำบาก บ้านผมไม่มีเน็ตให้อ่านอ่ะครับ เลยหาความรู้ยากหน่อย รบกวนทีนะครับ โทรมาบอกนิดนึงแล้วผมจะขับมอไซด์ไปคุยด้วย

0899952439 โน๊ตครับ

Comment

รออ่าน ผมจะ เอา wrt54gl(v.24 sp1) ทำอะไรดีนะกับ WRT54GS (repeat หรือ wds)
        เพื่อขยายพื้นที่ให้บริการ ไว-ไฟ แบบจำกัดแบนวิชได้ ตอนนี้ถ้าลูกค้ารับสัญาณจาก wrt54gl(v.24 sp1) ผมกำหนดเเบนวิชแต่ละ แมค แอดเดสได้ ตอนนี้สั่งซื้อ WRT54GS ของคุณ birdkaw แล้ว ของยังไม่ได้มาครับ แต่กำลังหาข้อมูลจะทำแบบไหนดีคับ คุณบิ๊ก

Comment

Originally posted by freeMAN View Post
          รออ่าน ผมจะ เอา wrt54gl(v.24 sp1) ทำอะไรดีนะกับ WRT54GS (repeat หรือ wds)
          เพื่อขยายพื้นที่ให้บริการ ไว-ไฟ แบบจำกัดแบนวิชได้ ตอนนี้ถ้าลูกค้ารับสัญาณจาก wrt54gl(v.24 sp1) ผมกำหนดเเบนวิชแต่ละ แมค แอดเดสได้ ตอนนี้สั่งซื้อ WRT54GS ของคุณ birdkaw แล้ว ของยังไม่ได้มาครับ แต่กำลังหาข้อมูลจะทำแบบไหนดีคับ คุณบิ๊ก
          อัพ dd-wrt V24 SP1 แล้วทำ WDS ครับ

Comment

ไปหาคู่มือก่อน ขอบคุณคับ
            แต่ว่า เร้าเตอร์แต่ละตัว มันรับได้ กี่ แมคแอดเดส เพราะผมต้องจำกัดความเเรง เคยมีคนบอก มันจะไม่ไหวนะ มันกินเเรงขนาดนั้นเลยเหรอ แค่ ควิก ความเเรง

Comment

WDS เข้าใจแล้วตามนี้ http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=3&t=6
              แต่ปัญหาที่ผมคิดว่ามันจะเกิดคือ ตรงเบสิคเซ็ทตั้งน่ะคับ ผมใช้โมเด็ม ทรู MT880 ต้องเลือก PPPoE เพื่อใช้ต่อเน็ต ถ้าไปทำตามนั้นผมจะต่อเน็มอย่างรัยล่ะ

Comment

สงสัยต้องแปลง MT880 เป็นเราเตอร์อย่างดียวมั้ง

Comment

อ๋อ ตรงตัวที่ต่อเนตไม่ต้องเปลี่ยน Basic Setting ครับท่าน ตั้งแค่ WDS ครับ

Comment

wds แนะนำ hardware และ software ตัวเดียวกันนะครับ / ถ้าทำ repeat นั้นอะไรก้ได้ครับ

wds แบบ ตรงกลางกระจายไปรอบทิศ นั้น bandwidth หารตาม จำนวนตัวเลยนะครับ ระวังจุดนี้ด้วย

ถ้า client เข้ามาเกาะ ยิ่ง ลดลงเลยครับ และ wds หลายๆทอดยิ่ง delay นะครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

ชอบคุณคับ เด๋วจะมารายงานผล ตอนนี้รอของก่อน

Comment

ขอถามหน่อยครับ WRT54GL + เสา Tactio-LAXO-AN-GP09 แล้ว connect ไม่ได้ ช่วยด้วย

Comment

WRT54GS ก้ออัพเป็น dd-wrt V24 SP1 ตัวนี้ได้ใช่มั้ยคัย ถามอีกกลัวเข้าใจไม่ตรงกัน

Comment

Originally posted by tororx View Post
                            ขอถามหน่อยครับ WRT54GL + เสา Tactio-LAXO-AN-GP09 แล้ว connect ไม่ได้ ช่วยด้วย

ถ้าใช้โมเด็ม ต้องเลือก PPPoE ในเบสิคเซ็ทตี้ง

Comment

Originally posted by freeMAN View Post
                              WRT54GS ก้ออัพเป็น dd-wrt V24 SP1 ตัวนี้ได้ใช่มั้ยคัย ถามอีกกลัวเข้าใจไม่ตรงกัน
                              ได้ครับท่าน

Comment

Working...
                              X