Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง macเท่ แล้วพัดลม cpu ไม่หมุน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง macเท่ แล้วพัดลม cpu ไม่หมุน

ลง mac แล้วทุกเวอร์ชั่น ไม่ว่าจะเป็น kalyway ideneb ipc ปรากฏว่าเครื่องร้อนมากครับ เลยลองเปิดฝาที่ใต้โน๊ตบุ๊คดู ปรากฎว่าพัดลม cpu ไม่หมุนครับ มันจะหมุนเฉพาะตอนเปิดเครื่องที่เป็นหน้าของไบออส แต่พอเริ่มบู๊ตเข้าหน้าแอปเปิ้ลสีเทาๆ พัดลมก็หยุดหมุนแล้วครับ ลองลงวินโดว์ xp ปรากฎว่าพัดลมก็หมุนเป็นปกติดีครับ ใช้โน๊ตบุ๊คของ lenovo G400 ชิพ intel 945GM ไม่ทราบว่าต้องแพท หรือทำอะไรเพิ่มรึปล่าวครับ ขอบคุณมากครับ

ท่านใช้ CPU Intel แม่นบ๊อ ???

ถ้าใช่ ลองตามไปลบ Kext ตัวนี้ดู เผื่อช่วยได้

มันมีชื่อว่า IntelCpupowermenegment.kext หรือถ้าไม่ใช่ก็อันนี้ GenericCPUpower Menegment.kext

ก่อนลบอย่าลืมแบ็คอัพไว้ก่อนล่ะก๊าาา

Comment

น่ากลัวนะ พัดลมไม่หมุน

เดี๋ยวไหม้ หุหุ

Comment

ใช่ที่อยู่ในโฟล์เดอร์ System/Library/Extensions รึปล่าวครับ ถ้าใช่ มันไม่มีไฟล์ชื่อตามที่บอกอ่าครับ

Comment

sudo -s ( will ask your passwd )

cd /
          find . -name "IntelCpupowermenegment.kext"
          krab....

Comment

ผมก้อเจอปัญหานี้เหมือนกันครับ ผมลง iAtkos S3 (Intel)
            มีปัญหาเกี่ยวกับพัดลม cpu มันจะหมุนเฉพาะตอนเปิดเครื่องที่เป็นหน้าของไบออส แต่พอเริ่มบู๊ตเข้าหน้าแอปเปิ้ลสีเทาๆ พัดลมก็หยุดหมุนแล้ว ครับ แต่ถ้าใช้ Windows 7 พัดลม cpu ก้อทำงานปกติ ผมใช้ Dell Vostro 1200

ทดสอบลบ kext บางตัว เช่น AppleIntelCpupowermenegment.kext ก้อยังไม่หายคับ
            Last edited by golfcreato; 6 May 2011, 21:24:06.

Comment

Working...
            X