Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแก้ปัญหาเรื่องต่อออก 2 จอครับ ขอบคุณครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแก้ปัญหาเรื่องต่อออก 2 จอครับ ขอบคุณครับ

ผมใช้การ์ด 4870 ati dvi 2 ช่องหลังการ์ดครับ จะเอาไปต่อกับจอ 2 ตัวนี้ครับ lcd tv 1920x1080 (dvi>hdmi) กับ lcd monitor 1680x1050(dvi>dvi) ผมได้ลองต่อแล้วเลือกแบบ clone มันจะมีปัญหาคือ ถ้าเซ้ต native ไหน มันจะตามไปด้วยอีกจอนึง มีวิธีให้ต่ออกแบบ clone แล้วได้ native ตรงๆ ของแต่ละจอที่ผมใช้อยู่มั้ยครับ ไม่งั้นปรับไปปรับมาต้องมาจัด icon บน destop ทุกครั้งที่เปลี่ยนเลยครับ ช่วยด้วยนะครับนั่งเซ้ตมาเดือนกว่าแล้วครับ

อีกคำถามนะครับ อยากทราบว่า จอ lcd monitor พวกที่มีช่อง d sub/dvi สลับทำงานไปมาได้นี่ เราจะแปลงเจ้าช่อง dvi เป็น hdmi โดยเอาตัวแปลงที่แถมมากับการ์ดจอ (dvi female>hdmi female) ติดทั้งหลังจอกับการ์ดจอแล้วหาสาย hdmi มาพ่วง ผลที่ได้คือใช้งานได้มั้ยครับ ที่ผมถามไม่ได้โก๊ะนะครับเด่วหาว่าไปหา สาย dvi ยาวๆ มาก็จบ พอดีหน้างานผมมัน 10 เมตร แล้วสาย dvi 10 m หายากแพงมากครับอนาคตกลัวจะเก็บเข้ากล่องครับ hdmi หาง่ายกว่าดูจะไปใช้อย่างอื่นได้อีกครับ ยังไงช่วยชี้แนะด้วยนะครับ เจ้านาย ขอบคุณมากครับ

ช่วยผมตอบหน่อยนะครับ ผมนั่งรออยู่ครับ

Comment

ขอตอบข้อแรกนะครับ
      Native ตรงๆไม่ได้ครับ เพราะขนาดจอไม่เท่ากัน การ์ดจอสามารถจัดสรรค์ได้ที่ความละเอียดเดียวตามจอหลักเท่านั้นครับ

Comment

ขอบคุณครับ แล้วมีโปรแกรมหรือวิธีอื่นนอกจาก clone มั้ยครับ แล้ว Hydravision คืออะไรครับ ช่วยได้มั้ยครับ

Comment

มานั่งรอคำตอบครับ

Comment

Working...
          X