Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของทิศทางลมใน case ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของทิศทางลมใน case ครับ

ไคพอจะทราบหลักการทิศทางลมใน case บ้างอะครับ ช่วยอธิบายแบบง่าย ๆ ให้หน่อย รู้คนละนิดคนละหน่อยก็ช่วยกันโพสได้นะครับ เอามารวม ๆ กัน จะได้เป็นประโยชน์แก่ผู้ที่จะประกอบ case เองด้วยครับ

ตัวอย่างเช่น พัดลมระบายอากาศควรอยู่บนดีหรือด้านข้างดี psu วางต่ำแหน่งไหนดีที่สุด ระบายอากาศได้ง่ายที่สุด จุดที่ควรติดพัดลมดูดอากาศเข้าเครื่อง จุดที่ควรติดพัดลมระบายอากาศออก

ก็ ส่วนใหญ่จาเป็น หน้าออกหลัง จะมีข้างมาเสริมเพื่อาร์ดจอ หรือcpu เพราะส่วนมากลมด้านหน้าจะมาไม่ถึงด้านหลัง ถึงจะมาถึงก้เป็นลมร้อนไปแล้วเนื่องจากhdd

ถ้าทำให้ลมด้านหน้า เป่าเข้าแล้วไปออกด้านหลังโดยใช้พัดลมจำนวนเท่ากัน จะทำให้ อากาศในเคส เย็นขึ้นมาก เพราะปกติเคส จะมีพัดลมเท่าออกแค่2ตัวเป็นอย่างมาก

O>>>>>>>>>>>O

แต่มานทำยากเพราะติดdrive cd และA

ถ้าทำเองหากหาวิธีที่ทำให้พวกนี้ไม่ขวางทางลมได้ ก็จาดีมาก

Comment

ที่แน่ ๆ ลมร้อนวิ่งขึ้นข้างบนคับ ถ้ามีปล่องควันติดไว้บนเคสก็ดีคับ(เผื่อให้คุณลุงซานต้าลงมา)

Comment

Originally posted by man10u View Post
        ที่แน่ ๆ ลมร้อนวิ่งขึ้นข้างบนคับ ถ้ามีปล่องควันติดไว้บนเคสก็ดีคับ(เผื่อให้คุณลุงซานต้าลงมา)
        ลุงซานต้าจะเอาอะไรมาให้หว่า ไวรัสหรือว่า จุด BAD ของ HDD อิอิ

Comment

ลมร้อนจะวิ่งขึ้นบนใช่ป่ะครับ พอดีผมจะทำเคสเองอะครับ งั้นผมจะเอา พัดลมดูดอากาศที่ติดตามห้องแอร์อะครับ ติดไว้บนจะดีที่สุดใชป่ะครับ ติดไว้บนหรือข้างดีครับ

Comment

ใช่แล้วครับอากาสร้อนจะมีการยกตัวขึ้นข้างบนครับ จะสังเกตได้นะครับว่าเคสบางรุ่นจะมีการติดตั้งพัดลมไว้ด้านบนของเคสครับ จะสามารถช่วยในการระบายความร้อนได้ครับ ยังไงก็ลองไปคิดว่าจะนำไปใช่อย่างไรดีครับ

Comment

Originally posted by nunthikorn View Post
              ลมร้อนจะวิ่งขึ้นบนใช่ป่ะครับ พอดีผมจะทำเคสเองอะครับ งั้นผมจะเอา พัดลมดูดอากาศที่ติดตามห้องแอร์อะครับ ติดไว้บนจะดีที่สุดใชป่ะครับ ติดไว้บนหรือข้างดีครับ

มันจะติดยังไงว่า พัดลม ดูดอากาศตามห้องแอร์ มาติดบน เคส คอม มันใหญ่เกินไปรึป่าว

ปล ระวังเคสลอยนะคับ อิอิ

ทำเสร๊จโชว์ด้วยนะ

Comment

ติดด้านบนได้ แต่ระวัง จิ้งจกนาคร้าบบบบ

Comment

เคชผม ลมไม่มีทิศทางครับ ให้มันไปทางใหนมันก็ไปครับ

Comment

ดูดออกให้หมด เดี๋ยวลมมันหาทางเข้าของมันเอง

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                      ดูดออกให้หมด เดี๋ยวลมมันหาทางเข้าของมันเอง

เคยลองแล้ว ปรากฏว่า เพิ่มไป3 4 องศาเลย

Comment

= =? เคยนั่งจัดทางลมไปเรื่อยๆ มันก็เย็นคงที่ดีนะ

แล้วอยู่มาวันดีคืนดี แค่อยากเปิดฝาข้าง แกะ พัดลมมา ปัดฝุ่นหน่อย

แต่พอประกอบกลับเข้าไป ไม่ปิดฝาข้าง สรุปว่ามันช่วยให้อุณหภูมิในเคส ลดลง 4-5 อืม...เย็นเนาะ

แถบไม่อยากปิดฝาข้างเลยตอนนี้ ... แต่เรื่องฝุ่นนี่ คงไม่ต้องพูดถึง ตรึมแน่นอน... = =" แลกกับลมเย็นๆ พัดเข้าเคส + ฝุ่น

Comment

อืม แล้วพัดลมจะรู้ได้ไงครับ ว่าแบบไหนมันดูดลมหรือแบบไหนเป่าลม

Comment

เวรกรรม มานก็มีแบบเดียวแหละครับ แค่ติดเอาด้านไหนออกมาแค่นั้นแหละครับ

Comment

กลับด้านเอาก้อได้ครับ

ด้านนึงลมอออก

ด้านนึงลมเข้า

Comment

Working...
                              X