Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำ HTPC ต่อ DIGITAL เข้า Receiver จำเป็นมั้ยที่ต้องใช้ซาวด์การ์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะทำ HTPC ต่อ DIGITAL เข้า Receiver จำเป็นมั้ยที่ต้องใช้ซาวด์การ์ด

จะทำ HTPC ต่อ DIGITAL เข้า Receiver จำเป็นมั้ยที่ต้องใช้ซาวด์การ์ด

ต่อดิจิตอล แล้วให้ receiver ถอดรหัส เสียงที่ได้มันจะต่างกับกัน ต่อดิจิตอลจากซาวการ์ดแพง ๆป่ะครับ

ลืมบอกไป

เทียบ ออนบอร์ดกับ ซาวด์การ์ดแยกน่ะครับ

สมมุติว่าเป็น audigy 2zs ล่ะกัน

Comment

ระหว่า Realtek onboard เทียบกับ ZS

Realtek เที่ยงตรงกว่า ใน mode PCM

ส่วน Bit stream ไม่ว่าใช้ตัวส่งใดๆให้ผลเหมือนกัน เพราะข้อมูลดิบตัวเดียวกัน เหมือนกันทุกประการ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        ระหว่า Realtek onboard เทียบกับ ZS

Realtek เที่ยงตรงกว่า ใน mode PCM

ส่วน Bit stream ไม่ว่าใช้ตัวส่งใดๆให้ผลเหมือนกัน เพราะข้อมูลดิบตัวเดียวกัน เหมือนกันทุกประการ
        ขอบคุนท่าน เรือรบครับ

สรุปคือ ให้เสียงเหมือนกันใช่มั้ยครับ

Comment

แล้วถ้าเทียบกับเครื่อง ดีวีดี ล่ะครับ

Comment

ฟังเพลง เสียงไม่เหมือนครับ ZS ออกจะแย่ / หยาบกว่า onboard realtek/via ด้วยซ้ำ

เพราะ ZS มัน resampling 44.1 > 48

แต่ การ passthrough dolby digital /dts bit stream ให้ผลเหมือนกันทุกประการ

สรุป ไม่มีความจำเป็นต้องซื้อ soundcard

Comment

Originally posted by GFX View Post
              แล้วถ้าเทียบกับเครื่อง ดีวีดี ล่ะครับ

ถ้าข้อมูลตัวเดียวกัน ผ่านออกไปเฉยๆ ย่อมให้ผลเหมือนกัน

ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงข้อมุล ก่อนส่งออก มันไม่เหมือนกันแน่นอน

Comment

เรื่องเสียงมันซับซ้อนจริงๆเลย

Comment

งั้นที่คนเค้าฟังเสียงdigital(ไม่ได้ใช้dacในตัว แต่ใช้dacของavr)จากsoundcardหรือเครื่องเล่นดีวีดีแต่ละตัว
                  ว่าเสียงไม่เหมือนกัน ตััวนี้อิ่มกว่า ใสกว่า ตัวนี้เบสบาง บลาๆๆ
                  งี้ก็เพราะมีการเปลี่ยนแปลง ข้อมูลpcm ก่อนที่จะส่งออกไปทางspdifใช่ไหมครับ
                  ผมเข้าใจถูกเปล่า
                  Last edited by just; 21 Feb 2009, 22:55:40.

Comment

ผมว่าน่าเกี่ยวกับเรื่อง บุคคลิกของเสียง แต่ล่ะตัวไม่เหมือนกันมั้งงับ
                    เหอๆ มั่วๆ เอา

Comment

เสียงดี คือ เสียงที่เราชอบ

Comment

Originally posted by excons61 View Post

Comment

ถ้าเป็นไปได้..อยากให้ลองด้วยตัวเองครับ.. แล้วจะรู้...

Comment

ใช้ X-Titanium กับ Onboard Realtek ต่อผ่าน OPtical ดูหนังผมฟังไม่ออกว่าใครดีกว่าครับ แต่ฟังเพลงผมว่า Titanium น่าจะรื่นหูกว่าครับ(หลายท่านบอกต่อดิจิตอลออกให้ AVR ถอด เสียงที่ได้ไม่แตกต่าง แต่ผมดันฟังออกว่ามันต่างก็ยังงงๆตัวเองอยู่ หรือว่าเป็นโรคคิดไปเองหรือเปล่าก็ไม่รู้)

Comment

Originally posted by excons61 View Post
                              จริงที่สุดแล้วครับ
                              ถ้าไม่ชอบ สเปคเทวดาขนาดใหนก็ไม่ชอบ อิอิ

Originally posted by หอมหน่อย View Post
                              ใช้ X-Titanium กับ Onboard Realtek ต่อผ่าน OPtical ดูหนังผมฟังไม่ออกว่าใครดีกว่าครับ แต่ฟังเพลงผมว่า Titanium น่าจะรื่นหูกว่าครับ(หลายท่านบอกต่อดิจิตอลออกให้ AVR ถอด เสียงที่ได้ไม่แตกต่าง แต่ผมดันฟังออกว่ามันต่างก็ยังงงๆตัวเองอยู่ หรือว่าเป็นโรคคิดไปเองหรือเปล่าก็ไม่รู้)
                              ยินดีด้วยครับท่าน ท่านได้คำตอบของตัวเองแล้วครับ

Comment

Working...
                              X