Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า DVI มันดีกว่า VGA PORT อย่างไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า DVI มันดีกว่า VGA PORT อย่างไรบ้างครับ

อยากทราบในแง่การใช้งานครับ ว่ามันดีกว่าอย่างไร ดีกว่ากี่เท่า หรือคิดเป็นเปอร์เซนก็ได้ครับ จะได้เข้าใจง่ายๆ ขอบคุณครับ

ผมก็ไม่รู้ครับ แต่รู้ว่าDVIภาพคมชัดvga port ให้สีได้ชัดเจนขึ้นครับ อยากรู้แบบละเอียดเหมือนกันครับ

Comment

ตัวหนังสือคอมชัดขึ้น นะเท่าีที่เห็น

Comment

ชัดกว่าแบบเห็นได้ชัดเลยครับ

Comment

ที่ความละเอียดเท่ากัน 1440*900 DVI จะละเอียด คมชัดกว่า VGA port มากมายเลยครับ

Comment

ผมว่า มันไม่ต่างกันเลย -*-
            ไม่รู้สิ ท่านอื่นที่มองว่ามันต่างกัน ท่านอาจจะสายตาดีกว่าผมก็ได้นะ
            สำหรับผมแล้ว มันเหมือนกันทุกประการ

Comment

VGA หรือ D-Sub มันเป็นสัญญาณอนาล็อก ส่วน DVI เป็นสัญญาณดิจิตอล (แต่อนาล็อกก็มี คือ DVI-I/A) ผมพูดถึงเรื่องของวิดิโอก็แล้วกัน เพราะไม่ค่อยถนัดเรื่องคอม

สมมติว่าต่อเข้าจอพลาสม่าหรือแอลซีดี ซึ่งจอพวกนี้ทำงานด้วยระบบดิจิตอล หากส่งสัญญาณภาพเข้าไปทาง VGA จอจะต้องแปลงสัญญาณอนาล็อกให้เป็นดิจิตอลก่อนที่จะแสดงภาพ ซึ่งก่อนหน้านั้น มันต้องมีการแปลงสัญญาณภาพดิจิตอลที่อยู่ในแผ่นให้เป็นสัญญาณอนาล็อค (โดย DAC) เพื่อให้ส่งทางช่อง VGA ได้มาก่อนหน้านั้นแล้ว การแปลงกลับไปมาย่อมทำให้เกิดการสูญเสียหรือผิดเพี้ยน ส่วนถ้าส่งเข้าไปทาง DVI เป็นสัญญาณดิจิตอลแท้ๆ ตั้งแต่ต้นทางพอจอรับสัญญาณได้ก็สามารถแสดงภาพได้เลย ไม่ต้องแปลง ทำให้ไม่มีการผิดเพี้ยนของสัญญาณ

แต่เขาว่าภาพที่เป็นสัญญาณดิจิตอลถึงจะเคลียร์ คมชัด แต่ก็ขาดในเรื่องของมิติตื้นลึกของภาพ ไม่ใช่ว่าไม่มี แต่สู้จากช่องอนาล็อกไม่ได้ โดยเฉพาะคอมโปเน้นท์ อันนี้เป็นมุมมองของแต่ละคน บางท่านอาจจะชอบภาพดิจิตอลมากกว่าก็ได้

Comment

ที่ต่างแน่ๆ Resolution สูงสุดที่แสดงได้ DVI สูงกว่า

Comment

ต่างอ่ะ ตั้งแต่ใช้ DVI มาก็ไม่เคยกลับไปใช้ D-sub อีก

Comment

ไม่รู้สิ ท่านอื่นที่มองว่ามันต่างกัน ท่านอาจจะสายตาดีกว่าผมก็ได้นะ
                    สำหรับผมแล้ว มันเหมือนกันทุกประการ
                    ผมก็คิดเหมือนกับท่าน

Comment

Originally posted by Panda_Master View Post
                      +1 ในเรื่องภาพอีกคน

แต่เสริมนิด เรื่องคลื่นรบกวนเวลามีโทรศัพท์เข้า(มือถือ)

ต่อผ่าน DVI ไม่มีปัญหาอะไร แต่อีตัว D-sub ภาพมันวือๆพือๆ(ภาษาบ้านผมนะไม่ต้อง งง เป็นอันรู้กัน)

Comment

ต่างแน่ๆ ครับ ระหว่าง DVI กับ D-SUB

สิ่งที่จะทำไห้ท่านไม่เห็นความแตกต่างอาจจะเป็นที่จอของท่านเองครับ

ส่วนตัวผมตอนนี้ไช้จอ Eizo ความตัดกันระหว่างสี ดำ ขาว หรือ ความเหลื่อมของสี DVI ชัดเจนกว่ามากๆ ครับ

Comment

ภาพมันนวลขึ้นนะ ลองสังเกตดีๆละกัน

Digital -> Analog

Comment

อยู่ที่ จอ กับ การ์ดจอ ด้วยครับ

สำหรับผม ยังไงก็ไม่กลับไปใช้ D-Sub แล้ว

Comment

DVI ชัดกว่า แถมยังสะดวกไม่ต้องคอยกดปุ่ม AUTO ที่จอให้มันปรับภาพให้ตรงกับจอด้วย

Comment

Working...
                              X