Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการต่อ Audio Port 8 Chanel จาก MB ไปยังเครื่องเสียง หน่อยขอรับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการต่อ Audio Port 8 Chanel จาก MB ไปยังเครื่องเสียง หน่อยขอรับ

ผมซื้อ MB Asus M2N68 ซึ่งมี Audio 8 Chanel แล้วไม่มั่นใจในการต่อ Audio Port กับยาหยี Onkyo ซึ่งมี Port Input แยกกันดังนี้
    1. Center
    2. Front Left
    3. Front Right
    4. Rear Left
    5. Rear Right
    6. Subwoofer

จากรูป Port ของ Mainboard
    Port 7 (Line Out port) ผมต้องใช้สาย 1 ออก 2 ที่หัว Jack มีแถบดำ 2 แถบคั่นแบ่งเป็น 3 ปล้อง แล้วมันจะแยก ไปเข้า Port Amp Front L, Front R ใช่ไหมครับ?
    Port 4 (Rear Speaker) ทำนองเดียวกันกับ Port 7 ไปยัง Rear L, Rear R?
    Port 5 (Center/Sub) ก็ 1 ออก 2 ไปยัง Center และ Subwoofer ของ Amp เช่นกัน แต่อันนี้สงสัยเป็นพิเศษว่า จะต้องใช้ Jack ที่มีสีดำคั่นแถบเดียว แบ่งเป็น 2 ปล้อง มิใช่ 3 ปล้อง เพราะมันไม่ต้องแยกซ้าย-ขวา แม่นบ่?
    Port 9 (Side Speaker) ไอ้นี่ใช่ไหมที่เป็นการที่ทำให้ได้ชื่อว่าเป็น 8 Chanel ซึ่ง Amp เราไม่บ้าพลังขนาดนั้น และไม่มีรูจะรับ Port นี้แล้วก็ไม่ต้องต่อใช่ไหมขอรับ
    จริง ๆ มีคำถามอีกเป็นพรวนเลย แต่เอาเรื่องต่อสายให้รอดก่อน
    รบกวนผู้รู้ เกจิอาจารย์ ปราชญ์เครื่องเสียง ยันผู้กล้าหัดเล่น HTPC แนะนำหน่อยครับ
    Attached Files

ขอ ดูรูป หลัง ออนเคียว + MB ตัวเป็นๆๆหน่อย ครับ

Comment

จากรูป Port ของ Mainboard
      Port 7 (Line Out port) ผมต้องใช้สาย 1 ออก 2 ที่หัว Jack มีแถบดำ 2 แถบคั่นแบ่งเป็น 3 ปล้อง แล้วมันจะแยก ไปเข้า Port Amp Front L, Front R ใช่ไหมครับ?
      - ใช่ครับ
      Port 4 (Rear Speaker) ทำนองเดียวกันกับ Port 7 ไปยัง Rear L, Rear R?
      - ใช่ครับ
      Port 5 (Center/Sub) ก็ 1 ออก 2 ไปยัง Center และ Subwoofer ของ Amp เช่นกัน แต่อันนี้สงสัยเป็นพิเศษว่า จะต้องใช้ Jack ที่มีสีดำคั่นแถบเดียว แบ่งเป็น 2 ปล้อง มิใช่ 3 ปล้อง เพราะมันไม่ต้องแยกซ้าย-ขวา แม่นบ่?
      - ข้อนี้งงๆ แต่ว่าใช้สาย 1 ออก 2 ธรรมดาแหละครับ อันนี้เข้าช่องซับ อันนึงเข้าช่องเซ็นเตอร์ที่หลังแอมป์
      Port 9 (Side Speaker) ไอ้นี่ใช่ไหมที่เป็นการที่ทำให้ได้ชื่อว่าเป็น 8 Chanel ซึ่ง Amp เราไม่บ้าพลังขนาดนั้น และไม่มีรูจะรับ Port นี้แล้วก็ไม่ต้องต่อใช่ไหมขอรับ
      - ไม่มีรูก็ไม่ต้องต่อครับผม
      จริง ๆ มีคำถามอีกเป็นพรวนเลย แต่เอาเรื่องต่อสายให้รอดก่อน
      รบกวนผู้รู้ เกจิอาจารย์ ปราชญ์เครื่องเสียง ยันผู้กล้าหัดเล่น HTPC แนะนำหน่อยครับ

Comment

Thanks a million.

Comment

ไม่ต่อ optical ไปเลยล่ะนิ บอร์ดมีนิครับ

Comment

เออ..จริงแฮะๆ แอมป์ระดับออนเกียวต้องมีช่องดิจิตอลอยู่แล้ว ทำไมไม่ต่อด้วยช่องดิจิตอลล่ะครับ เส้นเดียวจบ

Comment

Yeah! you right! I completely forgot. Thank you for your advice.

Comment

Working...
              X