Announcement

Collapse
No announcement yet.

ควรคล๊อกยังไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ควรคล๊อกยังไงดี

E6400
    Asus P5B Deluxe Wifi AP
    Kingston 512x2 Hynix FP-Y5

=============================

ผมลองคล๊อกนะครับ พอปรับบัสเกิน 350 ตัวคูน 8 เท่าเดิม ปรับแรมเป็น 5-5-5-15
    ไฟ cpu 1.45
    mem 2.25
    นอกนั้น auto
    พอเซฟแล้วออกไปเข้าวินโดว์ผ่านครับ ได้ความเร็ว 2.8
    แต่พอรีสตาร์ท ไม่ขึ้นแล้วครับ งงครับ ถ้าปรับมากกว่านี้ ก็เป็นแบบเดิมครับ ควรปรับไงบ้างครับ (ผมมั่ว บอกตรงๆ)

และอุณหภูมิขึ้นมาที่ 52 องศานี่ เคป่าวครับ
    อีกนิดนะครับ Enermax 460W นี่คล๊อกไหวป่ะครับ ใช้ vga แค่ x1600xt

ทดแรมยังครับ
    เอ้อถ้ายังมีตังค์เหลือ เปลี่ยน sink ด้วยก็ดีครับ คล็อกแล้ว temp มันขึ้นนะครับ แม้เดิมๆ อาจเอาอยู่ แต่ไม่น่าเสี่ยงเท่าไหร่

Comment

แรมผมทดไว้ 5-5-5-15 ที่เหลือปล่อยไว้อย่างเดิมอ่ะครับ

Comment

ดันๆๆๆรอผู้รู้

Comment

แรมของคุณไม่ชอบไฟนะครับ

Comment

แรม Kingston 512 x 2 Hynix FP-Y5 ครับ ตัวนี้ไม่ชอบไฟเหรอครับ Week 34/06

Comment

เห็นเค๊าบอกกันว่าตัวนี้กินไฟไม่เกิน2.1ครับ

Comment

แล้วแรม Geil ล่ะครับ ผมมี 2G (1 x 2 dual) bus 667 cl5 ซิงค์สีเงินน่ะครับ เอาตัวไหนคล๊อกดี

Comment

ลอง Geil ก็ดีครับ ส่วนทดแรมคือ ปรับให้มันเป็น 1:1 ( ผมใช้ P5B-E ถ้าปรับออโต้มันจะเป็น 4:3 ) คือเซตบัสแรมให้วิ่งที่ 533 ก่อน ( เท่ากับ CPU 266*2 = 533 ) แล้วเริ่มลากใหม่ มันน่าจะไปไกลกว่านี้อ่ะครับ ( เดี๋ยวแรมมันวิ่งเกิน 677 เองไม่ต้องห่วง อิอิอิ )

Comment

อ้อ เข้าใจล่ะครับ เดี๋ยวลองไปลากดู อิอิ สะใจแมนยูชนะมะคืน โรนัลโดเทพมาก เหอๆ

Comment

ผมตอบ PM ให้แล้วนะครับ

Comment

ขอบคุณครับ แต่ยังไม่ได้ลองลากเลย มาเจอ Speedfan บอกค่า
                        Aux 127 องศา
                        Core0 50 องศา
                        Core1 48 องศา

งงกะ 3 ค่านี้อยู่ครับ

Comment

Originally posted by poqepaq View Post
                          ขอบคุณครับ แต่ยังไม่ได้ลองลากเลย มาเจอ Speedfan บอกค่า
                          Aux 127 องศา
                          Core0 50 องศา
                          Core1 48 องศา

งงกะ 3 ค่านี้อยู่ครับ
                          ใช้ Pc-Probe ดีก่า

ส่วน Aux 127 องศา มันมั่ว

Comment

ตอนนี้คล๊อกมาที่ 3.4 ล่ะ แต่ยังไม่เสถียร เดี๋ยวลองเพิ่มไฟเป็น 1.37
                            Last edited by poqepaq; 10 Mar 2007, 21:27:59.

Comment

Orthos ไม่ผ่าน งิงิ

Comment

Working...
                              X