Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปวดหัว..!!!ใส่แรม DDR2(2G บัส 800)กับ(1G บัส 677)ทามไมเหงแรมแค่ 2 G ''งง??''

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by milfeulle1GA View Post
    ต่างความเร็วใส่รวมกันได้ (แต่แนะนำให้ตั้งความเร็วและ CL เองใน Bios เพื่อประสิทธิภาพสูงสุด)

ส่วนเรื่องเห็นครบไม่ครบ แนะนำให้ใช้โปรแกรมอื่นๆตรวจสอบด้วยแล้วกันเพราะใน CPU-z ก็เห็นครบ 3GB

แต่ถ้าให้เดา (ดูจากใช้แค่ P4)
    Chipset อาจจะรับแรมได้สูงสุดที่ 2GB ครับ ใส่เข้าไปมากกว่า 2 โปรแกรมตรวจสอบจะเห็นครบหมด แต่ว่า Window จะเรียกใช้ได้แค่ 2GB เท่านั้น
    (เอาชัวๆ ก็ลงหน้า Mainboard ของ cpu-z ซิครับ เดี๋ยวก็มีคนใจดีหาข้อมูลให้แป๊ปเดียว)
    ลงยังไงหรอหน้า cpu-z

งง???

มีชีแนะหน่อยครับๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

ทำแบบนี้
      ใส่แผ่น XP (เวอร์ชั่นอื่น ที่ไม่ใช่เวอร์ชั่นที่มีปัญหานี้)
      รีสตาร์สเครื่อง
      สั่ง boot จาก DVD Drive
      สั่ง format รอลง XP ให้เสร็จ
      หายขาด

Comment

55555+

กรรมๆๆ

ถอดแรมๆๆออกง่ายก่าๆๆปะ

อิอิ

Comment

ของผมก็เป็นแบบนี้ ไปได้ M/B 478 ECS ใส่แรม DDR2 ต่อเค้ามา เค้าใช้อยู่เลยยังไม่ได้ถอดออกจากเคสเลยให้เทสเครื่อง เค้าใช้ DDR2 อยุ่ 512MB อ่านคู่มือว่าใส่ได้ 2 GB หมายความว่าต้องใส่ 1GB x 2 เพราะมีอยู่ 2 ช่อง เลยซื้อ 1GB/800 x 2 มาเผื่อไว้เลย M/B ลดบัสเหลือ 533 ก็ช่างมันใส่บัส 800 เผื่อไว้อนาคตเอามาใช่ประโยชน์ได้ ใส่แล้วเป็นแบบนี้เลยใน CPUZ เห็น 2GB แต่ใน mycomputer คลิกขวา properties เห็น 1 GB เลยทำใจไปเปลี่ยนเอาบัส 667 มาทีนี้เห็น 2GB ทุกที่ พอเอา M/B กลับมาบ้านต่อกลับฮาร์ดแวร์เก่าของผมแล้วลง WinXP ใหม่ตัว Original ลองใส่แรม 1GB/800 x 2 ที่เครื่องผมอีกเครื่องใช้อยู่เห็น 2 GB ทุกที่แล้ว สรุปโคตรเซ็งเลยตอนลองดันไปลองบน WinXP เน่าๆที่เค้าใช้อยู่ระบบมันเลยเอ๋อคับ

** อีกอย่าง DarkLite ผมเคยลองใช้อยุ่บัคเยอะนะตัวนี้ ถ้าชอบตระกูล Dark ไปหา Ver.6 Powerpack เล่นดีกว่าคับเสถียรที่สุดเท่าที่ผมเล่น WinXP Mod มาคับ หรืออยากลอง Dark Ver.7 ก็หาดูตามเว็บบิท พึงปล่อยกันเสร็จตอนบ่ายวันนี้เองคับ **
          Last edited by noom9888; 21 Feb 2009, 21:51:35.

Comment

ถ้าให้ดีควรใส่บัส ให้เหมือนกันนะครับ 667อีกตัวก็ควรใส่667นะครับ แนะนำนะครับควรใส่บัสให้เหมือนกันปลอดภัยสุสๆ

Comment

ขอบคุณๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

เท่าที่ทราบมา ใส่แรมบัสไม่เท่ากัน แรมจะวิ่งที่ความเร็วบัสต่ำสุดที่มี
                กรณีนี้ แรมบัส 800 2 ตัว 667 1 ตัว แรม 3 กิก ก็จะวิ่งที่บัส 667
                เป็นผมตัดปัญหาใส่ บัส 800 2 ตัว ครับ ผมว่า 2 กิก ก็เหลือ ๆ แล้วนะ

Comment

กด Task manager ดู มี ครบ 3 ปะ

Comment

เปลี่ยนวินครับ ไอ้มืดชอบเอ๋อ ผมเลิกคบมันไปนานแหละ

Comment

Originally posted by injustic View Post
                      เปลี่ยนวินครับ ไอ้มืดชอบเอ๋อ ผมเลิกคบมันไปนานแหละ
                      และ ด๊ากๆๆ 7 จะเอ๋อไหมๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Working...
                      X