Announcement

Collapse
No announcement yet.

CLUB Heat Cycle

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CLUB Heat Cycle

หลังจากที่มีมิตรรักแฟนเพลงเรียกร้องมาว่า น่าจะตั้งคลับHeat Cycle วันนี้คุณได้สิทธิ์นั้นเดี๋ยวนี้
    มีปัญหาเกี่ยวกับการเครม การช่อม ประกัน มาถามตอบกันได้ที่นี่ จะได้มีข้อมูลให้ศึกษา
    ใช้รุ่นใหนกันบ้าง อาการเป็ยยังไงกันบ้าง มาแชร์กันครับ
    ผมใช้ 8400m-gs เกือบปีแล้วมะเร็งยังไม่กำเริบครับ มีแต่ความแรงที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆตามdriverใหม่ๆ
    **ชาวHPถ้ากลัวงานเข้าก็ไปต่อประกันชีวิตได้นะครับ(หมดประกันแล้วก็ต่อได้)ที่http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=263889
    Last edited by ok.chok; 24 Feb 2009, 20:27:03.

เจิมครับ ผม 8600GS 64-72 ร้อนไปมั๊ยอะ เล่นเกม์ออนไลน์เปิดเอฟเฟคสุด 80-82 อาการปกติมั๊ยครับ เรื่อง Heat Cycle นี่ตอนผมได้ nb มาผมก็พยายามเช็คเห็นทาง hp เค้ามีประกาศไว้ให้ดูที่ รุ่น ที่ P/N อะไรเนี่ยว่าเข้าข่ายรึป่าว ผมก็ไปเช็คครับคือว่า รอดไป แต่ก็กลัวๆอยู่เพราะหมดประกันแล้วด้วย กะลังหาตังค์ไปต่อประกันอยู่ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ update driver เลยครับตอนนี้เป็น forceware 101.23 แล้วตอนนี้เค้าไปกันถึง ver. ไหนแล้วครับ driver เนี่ยแล้วโหลดได้ที่ไหนครับ

Comment

Originally posted by artbum View Post
      เจิมครับ ผม 8600GS 64-72 ร้อนไปมั๊ยอะ เล่นเกม์ออนไลน์เปิดเอฟเฟคสุด 80-82 อาการปกติมั๊ยครับ เรื่อง Heat Cycle นี่ตอนผมได้ nb มาผมก็พยายามเช็คเห็นทาง hp เค้ามีประกาศไว้ให้ดูที่ รุ่น ที่ P/N อะไรเนี่ยว่าเข้าข่ายรึป่าว ผมก็ไปเช็คครับคือว่า รอดไป แต่ก็กลัวๆอยู่เพราะหมดประกันแล้วด้วย กะลังหาตังค์ไปต่อประกันอยู่ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ update driver เลยครับตอนนี้เป็น forceware 101.23 แล้วตอนนี้เค้าไปกันถึง ver. ไหนแล้วครับ driver เนี่ยแล้วโหลดได้ที่ไหนครับ
      64-82 ปกติดีครับ 8400m-gsของผม idle55 fullload95up
      ส่วนdriver ผมใช้182.06 ของท่าน101.23นี่เข้าขั้นโบราณเลยนะครับ
      โหลตัวใหม่ได้ที่นี่
      ไปต่อประกันรึยังครับเพื่อความสบายใจ

Comment

แล้วความร้อนขนาดไหนครับที่ว่าอันตรายเข้าขั้น Heat Cycle ครับ แล้วขั้นตอนของ Heat Cycle เนี่ยมันเกิดจากอะไรครับ คืออะไรเป็นปัจจัยให้เกิดอาการนี้ครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร รู้แต่ว่ามันเป็นความร้อนสะสมอะไรเนี่ยครับ

Comment

Originally posted by artbum View Post
          แล้วความร้อนขนาดไหนครับที่ว่าอันตรายเข้าขั้น Heat Cycle ครับ แล้วขั้นตอนของ Heat Cycle เนี่ยมันเกิดจากอะไรครับ คืออะไรเป็นปัจจัยให้เกิดอาการนี้ครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร รู้แต่ว่ามันเป็นความร้อนสะสมอะไรเนี่ยครับ
          Heat Cycle มันต้องเย็นและร้อนสลับกันยิ่ง idleกับfullload ต่างกันมากยิ่งเร่งให้เกิดเร็วขึ้นครับ
          อ่านที่นี่ครับ

Comment

รับช่วงฤดูร้อนพอดี

Comment

Originally posted by ok.chok View Post
              Heat Cycle มันต้องเย็นและร้อนสลับกันยิ่ง idleกับfullload ต่างกันมากยิ่งเร่งให้เกิดเร็วขึ้นครับ
              อ่านที่นี่ครับ

แล้วไม่มีวิธีไหนป้องกันได้เลยเหรอครับแบบนี้ หมายความว่า ชิฟ 8400 , 8600 นี่เป็นหมดทุกตัวเลยสิครับ เพียงแต่รอเวลาเท่านั้นเองว่ามันจะเป็นเมื่อไรผมเข้าใจถูกต้องมั๊ยครับ แล้วแบบนี้พอเป็นแล้วไปเข้าศูนย์ซ่อมพอเอากลับมาแล้วยังไงอะครับ มันก็ต้องเป็นอีกรึป่าวครับ เพราะเท่าที่อ่านๆมาคือ พอมันเกิด heat cycle แล้วบอร์ดจะไหม้ก็ต้องเปลี่ยนบอร์ดเปลี่ยนการ์ดจอ แต่ต้องได้รุ่นเดิมรึป่าวครับ แล้วสำหรับคนที่หมดประกัน แล้วก็ไปต่อแบบ 3 ปี พอหมด 3 ปีเค้าไมให้ต่อประกันแล้ว ทีนี้ก็ต้องเสียตังค์ค่าซ่อมบานเลยสิครับ ใครทราบช่วยอธิบายทีนะครับผมยัง งงๆ อยู่น่ะครับ ผมจะได้ป้องกันถูกครับ ขอบคุณท่าน จขกท มากที่มาเปิดประเด็นผมคิดว่ายังมีผู้ใช้อีกหลายคนเลยครับที่ยังไม่รู้เรื่องนี้

Comment

แล้วไม่มีวิธีไหนป้องกันได้เลยเหรอครับแบบนี้ หมายความว่า ชิฟ 8400 , 8600 นี่เป็นหมดทุกตัวเลยสิครับ เพียงแต่รอเวลาเท่านั้นเองว่ามันจะเป็นเมื่อไรผมเข้าใจถูกต้องมั๊ยครับ แล้วแบบนี้พอเป็นแล้วไปเข้าศูนย์ซ่อมพอเอากลับมาแล้วยังไงอะครับ มันก็ต้องเป็นอีกรึป่าวครับ เพราะเท่าที่อ่านๆมาคือ พอมันเกิด heat cycle แล้วบอร์ดจะไหม้ก็ต้องเปลี่ยนบอร์ดเปลี่ยนการ์ดจอ แต่ต้องได้รุ่นเดิมรึป่าวครับ แล้วสำหรับคนที่หมดประกัน แล้วก็ไปต่อแบบ 3 ปี พอหมด 3 ปีเค้าไมให้ต่อประกันแล้ว ทีนี้ก็ต้องเสียตังค์ค่าซ่อมบานเลยสิครับ ใครทราบช่วยอธิบายทีนะครับผมยัง งงๆ อยู่น่ะครับ ผมจะได้ป้องกันถูกครับ ขอบคุณท่าน จขกท มากที่มาเปิดประเด็นผมคิดว่ายังมีผู้ใช้อีกหลายคนเลยครับที่ยังไม่รู้เรื่องนี้
                แก้ไม่ได้ครับ แต่เยียวยาให้มะเร็งกำเริบช้ากว่าเดิมได้ โดยจัดการระบบระบายความร้อนให้ดี สำหรับผมต้อง ฮาตาริ เย็นชื่นใจ หลังหมดประกัน3ปีผมว่ามันคงตกรุ่นไปหลายทีแล้วครับ พูดง่ายๆว่าคุ้มแล้ว

Comment

เป็นไปแล้วรอบนึงครับ s41-lm62 ครับ ซ่อมตอนต้นปีครับ ตอนนี้ide 63 full ก็ 79 ครับ

Comment

555 มีคลับนี้ด้วยเหรอ

เข้าหน้าร้อนแล้ว ปีนี้ ร้อนสุดๆ 40c up

ได้เจ้งกันอีกเยอะ

Comment

สรุปเป็นอย่างที่ผมเข้าใจคือยังไงก็เป็นแน่ แต่จะมาช้ามาเร็วเท่านั้น ซวยจริงๆครับ เครื่องผม 8 หมื่นนิดๆรวม vat ครับ dv9503tx รุ่น 17 นิ้ว แล้วแบบนี้เรารวมตัวกันร้องเรียน ส.ค.บ ไม่ได้เหรอครับ เพราะผมว่ายังมีคนอีกมากนะครับที่เค้าซื้อคอมไม่ได้บ่อยๆแบบพวกเรา บางคนกว่าจะได้ nb สักเครื่อง แล้วได้มาแล้วนี่ต้องใช้กันจนมีปัญญาซื้อใหม่เลยล่ะครับ สงสารคนพกนี่นะครับ อย่างผมนี่ซื้อ คอมเครื่องนึงไม่ว่าจะเป็น desktop , notebook นี่ผมจะต้องใช้มันให้ได้อย่างน้อย 3-6 ปีนะครับเพราะถ้าไม่มีเหตุจำเป็นต้องเปลี่ยนก็ไม่รุจะเปลี่ยนทำไมเสียตังค์ปล่าวๆ น่ะครับ แล้วคนแบบผมนี่มีเยอะด้วย ผมว่าน่าจะต้องมีคนใส่ใจกับเหตุการณ์ครั้งนี้นะครับ เพราะผู้บริโภคเสียเปรียบ เอาง่ายๆ ทุกคนเสียตังค์ซื้อระเบิดเวลามาฆ่าตัวเองโดยที่ผู้ขายนั่งนับรายได้มหาศาล แต่ผมว่ามีแต่ประเทศเรานี่แหละครับที่จะทำไรก็ลำบาก ไม่เหมือนเมืองนอกเค้าที่คุณภาพชีวิตเค้าดีกว่าเราเยอะ เราทำได้แค่รับกรรมกันไป จริงมั๊ยคร๊าบบบบบบ .....

Comment

เหนว่าบางยี่ห้อมีการเปลี่ยน mb เป็นรุ่นใหม่เพื่อแก้ปัญหาหนิ ไม่แน่มันอาจจะหายขาดก็ได้(รึว่าเราฝันไปเองหว่าา)

Comment

นี่เครื่องผมยังไม่เคยเล่นเกมส์หนักๆ เลยนะครับเนี่ยเลยไม่รู้ว่า fullload จริงๆ มันอยู่ที่เท่าไร มีโปรแกรมไรใช้ test มั๊ยครับ มีแต่ลงเกม์ออนไลน์ไว้ให้แฟนเล่นครับ Qworld น่ะครับเคยลองเปิด effect สุดแล้วเล่นอยู่ 82 ครับแต่แบบต้องเอาอะไรลองด้านหลังเครื่องแล้วอัด ฮาตาริ นะครับ ถ้าแบบเปิดแอร์ที่ 25 องศา มันจะลงมาที่ idle 54-62 ครับ เครื่องผม 8600MGS อะนะ อ้อแล้วการ update driver นี่ช่วยเรื่องอะไรครับคือถ้าผมไม่ค่อยเล่นเกมส์เนี่ยจำเป็นต้องทำมั๊ยครับ

Comment

นี่เครื่องผมยังไม่เคยเล่นเกมส์หนักๆ เลยนะครับเนี่ยเลยไม่รู้ว่า fullload จริงๆ มันอยู่ที่เท่าไร มีโปรแกรมไรใช้ test มั๊ยครับ มีแต่ลงเกม์ออนไลน์ไว้ให้แฟนเล่นครับ Qworld น่ะครับเคยลองเปิด effect สุดแล้วเล่นอยู่ 82 ครับแต่แบบต้องเอาอะไรลองด้านหลังเครื่องแล้วอัด ฮาตาริ นะครับ ถ้าแบบเปิดแอร์ที่ 25 องศา มันจะลงมาที่ idle 54-62 ครับ เครื่องผม 8600MGS อะนะ อ้อแล้วการ update driver นี่ช่วยเรื่องอะไรครับคือถ้าผมไม่ค่อยเล่นเกมส์เนี่ยจำเป็นต้องทำมั๊ยครับ
                            คือต้องยอมรับความจิงนะครับว่ายังไงมันก็ต้องเกิดครับผม เพียงแต่ตอนนี้ที่พวกเรากำลังทำอยู่คือการยื้อ เยียวยามันครับหั้ยมันเกิดช้าที่สุดครับผม ไม่ว่าจะเล่นหนักไม่หนักก็เกิดขึ้นครับผม

Comment

Originally posted by boomja604 View Post
                              คือต้องยอมรับความจิงนะครับว่ายังไงมันก็ต้องเกิดครับผม เพียงแต่ตอนนี้ที่พวกเรากำลังทำอยู่คือการยื้อ เยียวยามันครับหั้ยมันเกิดช้าที่สุดครับผม ไม่ว่าจะเล่นหนักไม่หนักก็เกิดขึ้นครับผม

รับทราบครับแต่ผมกะลังนั่งนึกถึงตอนที่ผมควักเงินจ่ายไปน่ะครับ 8x,xxx แล้วมันจี๊ดน่ะครับ นึกไปถึงว่าน่าจะซื้อที่มันถูกกว่านี้จะได้ไม่ค่อยรู้สึกอะไร 555 รำพึงรำพัน ฮือออๆๆๆๆ

Comment

Working...
                              X