Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธีจำกัดความเร็วเนทในวงแลนแต่ละเครื่องอ่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้วิธีจำกัดความเร็วเนทในวงแลนแต่ละเครื่องอ่ะคับ

คือที่บ้านใช้เร้าเตอร์ HUAWEI SmartAX MT880 ใช้เนทของ maxnet แล้วเค้าแถมมา แชร์เนท 3 เครื่องโดยใช้เร้าเตอร์ต่อกะ switch D-link DES-1005D แล้วแยกไปที่คอม 3 เครื่องอ่ะ
    อยากรู้ว่าจะจำกัดความเร็วเนทแต่ละเครื่องได้ยังไงบ้างอ่ะคับ

ไม่มีคนตอบให้เลยหรอเนี่ย ช่วยบอกทีนะคับ

Comment

ทำได้แต่ Qos ครับ

ถ้าสนใจผลิตภันฑ์ที่กำจัดความเร็วต่อเครื่องได้

ติดต่อ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบครับ

Comment

เร้าเตอร์รุ่นนี้มันก้อมี QoS นะคับ แต่เซตไม่เปนอ่า

Last edited by cybernet; 23 Feb 2009, 22:02:10.

Comment

สรุปว่าเร้าเตอร์รุ่นนี้จำกัดแบนวิชได้ไหมคับ

Comment

ไม่มี Bandwidth management

ไม่ได้ครับ

QoS เป็นแค่การจัดลำดับความสำคัญของข้อมูลเฉย ๆ (มั้ง ไม่แน่ใจนะครับ)

Comment

Originally posted by narwintr View Post
              ไม่มี Bandwidth management

ไม่ได้ครับ

QoS เป็นแค่การจัดลำดับความสำคัญของข้อมูลเฉย ๆ (มั้ง ไม่แน่ใจนะครับ)
              อันนี้ถูกแล้วคับ แต่ก็ไม่ถูกซะทีเดียว อิอิ Qos มีหลายประเภทด้วยนะคับ (แบบลึกๆ อะ ช่างมันเหอะ)

Qos ช่วยได้ในกรณีเล่นเว็บธรรมดาเท่านั้น ถ้าลองเจอ p2p เดี๋ยวก็ดับ

แนะนำวิธีลูกทุ่งแต่ใช้ได้ผลจริง คือ ลงโปรแกรมจัดการ banwidth ที่เครื่องทั้ง 3 เครื่องคับ (เป็นวิธีที่เราเน็ตบ้างร้านใช้ แล้วได้ผลดีคับ แต่เหมาะสำหรับเครื่องที่เราสามารถเอาโปรแกรมไปลงได้)

ปล. ถ้าจะจำกัดความเร็ว banwidth จริงๆ คงต้องใช้เงินอีก ถ้าทำเองไม่เป็น(จะจ้างคนทำ หรือจะซื้ออะไรมา ก็ต้องใช้เงิน)

Comment

ใช้ router ที่มี bandwidth mangement ครับ ราคาตกอยู่ราวๆ 6000 กว่าบาท

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

ขอบคุณคับ

แล้วโปรแกรมนี่ต้องใช้โปรแกรมอะไรอ่ะคับ ช่วยบอกด้วยได้ไหมคับ

Comment

ใช้ zyxel 660HW ก็มี function bandwidth mangement ครับซึ่งสำหรับ user ไม่เยอะตัวนี้เหมาะครับ สามารถหาซื้อ มือสอง จากคนที่ ใช้ True 2M แล้วมาขายต่อก็ได้ครับ มีประกันประมาณ 1 ปี ราคา 1000-1400 ครับ

Comment

http://www.adslthailand.com/forum/vi...st=0&sk=t&sd=a

ดูตัวอย่างได้จากที่นี้ครับ ไม่ยาก ครับ ลองดูๆๆ >_<

Comment

http://www.thelordofwireless.com/mod...howpage&pid=42

อันนี้ review แบบคราวๆ

Comment

แต่ ผมแนะนำ นะ ถ้าอย่างใช้เพื่อความสบาย ใจซื้อตัวใหม่เลยก็ดีครับ เพิ่มอีกไม่เท่าไร แล้วไม่มีปัญหาจุกจิกกวนใจด้วย

Comment

Working...
                          X