overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: EF-S 55-250MM. F4-5.6 IS

OverclockZone Member elephanter's Avatar

Default EF-S 55-250MM. F4-5.6 IS

คือตอนนี้สับสนมากเลยครับ กำลังเลือกเลนส์ไว้2ตัว ระหว่างEF 50MM. 1.8 กับเจ้า 55-250 IS โดยปรกติแล้วไม่ค่อยได้ถ่ายprotraitเท่าไหร(แต่ก็กำลังสนใจจะหัดอยู่) เลยคิดว่าเจ้าตัว 55-250 น่าจะคุ้มกว่าเพราะได้ช่วงเทเลมาด้วย จึงอยากจะทราบว่าถ้าเราเอาเจ้าตัวนี้(55-250)มาถ่ายprotraitจะได้ไหมครับ แล้วถ้าเทียบกันแต่protraitกับเจ้า50MM. นี่มันด้อยกว่ามากเลยหรือครับ

ถ้าเป็นไปได้ขอดูรูปprotraitจากเลนส์ทั้ง2ตัวนี้หน่อยครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ก่อนอื่น ต้องทำความเข้าใจก่อนว่า ถ่ายทุกสรรพสิ่ง ไม่ค่อยตายตัวเท่าไหร่ว่าจะต้องใช้เลนส์อะไรถ่าย - -"

Portrait หลายๆภาพ ก็ใช้ช่วง Wide ได้นะ!

ไม่จำกัดที่ 50 mm หรือ จำกัดที่อะไรแต่อย่างใด???

แนะนำว่า ลองถ่ายไปเรื่อยๆว่า ใช้ช่วงไหนบ่อย และ ค่อยมาเลือกช่วงเลนส์ ดีกว่าครับ

อย่ายึดติดกระแสกับค่านิยม จนลืมการที่จะเลือกอุปกรณ์ให้ถ่ายทอดสิ่งที่เราสร้างสรรค์ไว้ในหัวจะดีกว่านะ!!

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ส่วนตัว ผมมีทั้ง 2 เลนส์นี้นะ
    ใช้งานตัวไหนบ่อยกว่าหรอ 55-250is แน่นอน เพราะว่าพอตเทรดก็ได้ Tele วัตถุีีระยะไกลที่เราเข้าไปไม่ถึงก็ได้ บางทีผมว่าเอาตัวนี้มาถ่ายพอต ก็บ่อยกว่า 50fix อีก ทั้งงาน Cosplay อื่นๆ บลาๆ มันอยู่ที่เราจะใช้มากกว่าอ่ะคับ แค่ระยะมันต่างกันเท่านั้นเอง อยู่ที่เราจะใช้

ผมเอารูปที่ถ่ายจาก 55-550is ให้ดูก่อนล่ะกันนะคับ ที่ถ่ายจาก 50/1.8 จำไม่ได้ว่าถ่ายงานไหน รูปไหนบ้าง -*-

Ps. รูปอาจหม่นๆ ไม่คม เพราะเกิดจากการ resize ลง web แต่รูปจริงๆ ที่เสร็จแล้ว คมนะ

Last edited by Fon589; 21 Feb 2009 at 17:21:02.

OverclockZone Member OT's Avatar

ทั้งสองตัวถ่าย Portrait ได้นะครับ
    แต่ภาพที่ได้อาจจะต่างกันเล็กน้อย

EF 50mm f/1.8 เป็น Standard Prime (Standard Fixed/Normal Prime/Normal Fixed)
    เวลาเอามาใช้กับกล้องตัวคูณ มันก็จะวิ่งไปอยู่ช่วง Tele นะครับ ได้ 80mm (50x1.6) กล้องตัวคูณ Canon
    บางคนก็บอกว่า ถ่ายคนแล้วจะบวมๆนิดๆ อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเพราะไม่เคยใช้ 50mm ตัวนี้จริงๆจังๆ
    แต่ก็เป็นไปได้ เพราะเวลาถ่ายคนครึ่งตัวหรือ จะ Headshot ต้องเข้าใกล้แบบมากขึ้น มีผลให้โค้งๆได้ครับ
    ข้อดีคือมันมีรูรับแสงกว้าง(มากพอสมควร f/1.8) ถ้าจะถ่ายให้หน้าชัดหลังเบลอ แบบที่ส่วนมากนิยมกัน
    เพื่อให้แบบเด่นขึ้นมามันทำได้ง่าย แต่ก็ตามมาด้วยระยะชัด DoF ที่ค่อนข้างน้อย ขยับนิดก็หลุดโฟกัสได้ง่ายๆ
    ดังนั้นเค้าก็จะปรับไปใช้กันที่ f/2.8 ประมาณนี้ กรณีถ่ายแบบคนเดียว

EF-s 55-250mm IS f/4.0-5.6 เป็น Telephoto Zoom เวลาถ่ายก็ต้องถอยออกจากแบบมากพอสมควร
    เค้าเลยบอกว่ามันถ่ายคนแล้วดูผอมๆกว่า แม้ว่ารูรับแสงมันจะแคบ (ที่ 250 ได้ f/5.6) แต่มันได้ระยะ Tele
    มาช่วยทำให้ถ่ายหน้าชัดหลังเบลอได้เหมือนกัน ข้อดีคือ ยืดหยุ่นกว่า เพราะซูมได้ มี IS ด้วย ช่วยให้นิ่งขึ้น

อย่างที่น้องนิกบอก ว่ามันถ่าย Portrait ได้ทั้งสองตัว แล้วมันก็ไม่ได้ตายตัวว่าจะ Portrait
    ต้องใช้ Tele เท่านั้นนะ คนใช้ Wide ถ่ายสวยก็มีเหมือนกันครับ ถ้าจะถ่ายให้เห็นฉากหลังมันก็ต้อง Wide
    แต่เราควรจะรู้ความต้องการก่อนว่าจะถ่ายแนวไหนครับ แล้วค่อยมาเลือกยังไม่สาย ^^
    Last edited by OT; 21 Feb 2009 at 17:55:15. Reason: แก้คำผิด

OverclockZone Member

ควรจะมีทั้ง 2 ตัว

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

ผมมีทั้งสองตัวครับ แล้วก็ใช้ถ่ายprotraitทั้งสองตัว แล้วแต่สถานที่อะครับ ความสะดวกมันต่างกัน
    ถ้าตอนนี้ซื้อตัวใดตัวนึง อีกหน่อยก็ต้องซื้ออีกตัวอยู่ดี เชื่อผมดิ
    ตอนแรกผมมี55-250iS เวลาถ่ายPortrait ถ้าจะให้หลังเบลอมากหน่อยก็ต้องยืน***งจากนางแบบมากพอสมควร บางครั้งไม่สะดวกอะครับ เลยเอา50F1.8มาอีกตัว สะดวกขึ้นเยอะ ถ่ายตอนนางแบบเก๊กหน้าก็50F1.8 ถ่ายตอนนางแบบเผลอ(แอบถ่าย) ก็55-250iS มีเลนส์หลายตัวก็ได้ภาพหลายๆแนวอะครับ

OverclockZone Member elephanter's Avatar

จากหลายๆความเห็นคงตัดสินใจเลือกตัว 55-250mm. เพราะคิดว่ายืดหยุ่นกว่าน่่าจะถ่ายได้หลากหลายกว่า อยากจะถามเพิ่มเติมแล้ว USM คืออะไรหรือครับ เลนส์บางตัวมีทั้ง2อันเลย(IS+USM)

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

USM ทำให้โฟกัสได้เร็ว และ เงียบขึ้นครับ...

IS คือ กันสั่นครับ

ปล.เลนส์ 2 ตัวนี้ผมว่าคุ้มนะครับ ไม่แพงจนเกินไป...

Bookmarks

Bookmarks