Announcement

Collapse
No announcement yet.

sound card กับของ on board มันต่างกันชัดเจนมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ยินดีด้วยครับ ท่านกำลังเข้าสู่วงการหลุ่มหลงในเสียง งุงิ
    ไม่ว่าวงการไหนที่เกี่ยวกะเสียง เปลี่ยนไปได้เรื่อยครับ ไม่จบ

ยังไงเราก็เราก็ต้องหาสิ่งที่ดีที่สุด เรื่องเสียงมีตัวแปรเยอะครับ(เงินไหลได้เรื่อยๆ)
    Last edited by PHEZ; 21 Feb 2009, 21:07:40.

Comment

Originally posted by PHEZ View Post
      ยินดีด้วยครับ ท่านกำลังเข้าสู่วงการหลุ่มหลงในเสียง งุงิ
      ไม่ว่าวงการไหนที่เกี่ยวกะเสียง เปลี่ยนไปได้เรื่อยครับ ไม่จบ

ยังไงเราก็เราก็ต้องหาสิ่งที่ดีที่สุด เรื่องเสียงมีตัวแปรเยอะครับ(เงินไหลได้เรื่อยๆ)
      เงินไหลจนนั่งมาย้อนกลับไปอยากจะเลิกจริงๆ

Comment

ถ้าซื้อการ์ดซาวมาใช้ ระวังติดใจ เลิกยากนะครับ อิอิ

Comment

ถ้าฟังเพลงแนะนำdacเหอะๆคับ^^

Comment

ต่างกันจิงๆครับๆเคยลองแล้วใช้ลำโพง 5.1 กะ ออนบอร์ด เสียงไม่ค่อยดี
            พอซื้อ X-Fi มาลองปุบต่างกันมากมายๆ จิงๆ

Comment

Originally posted by THE OFF View Post
              ต่างกันมากมายครับ
              เริ่มต้นที่ Sound ดีๆก่อน
              ตามด้วยลำโพงดีๆสักชุด
              แล้วก็นุ่งผ้าขาวม้าซดมาม่าไป Ha ha...

Comment

ว่ากันว่า...จะต่างอย่างชัดเจนต้องมีลำโพงที่ดีด้วย

ขออนุญาตถามนะครับ
                ถ้าใช้หูฟัง ( เช่น Creative EP-630 Inear ) ในการเปรียบเทียบระหว่างออนบอร์ดและการ์ดเสียง
                จะต่างกันมาก(มาย)แค่ไหนครับ เพราะผมคงไม่สะดวกที่จะใช้ลำโพงน่ะครับ
                และ ถ้าหูฟังรุ่นที่ดีมากๆ ก็จะยิ่งต่างมากเลยใช่มั้ยครับ

ปล.ผมอยากได้ x-fi x music + หูฟัง (ดูหนัง เล่นเกม คอมอยู่ห้องโถงกลางบ้าน หน้าทีวี)

Comment

ราคาที่ท่านๆๆใช้ประมาฯเท่าไหร่ครับ
                  ชักเริ่มสนใจแล้วซิ ว่าแต่ตอนนี้ตัวไหนน่าใช้มากที่สุด

Comment

Originally posted by got99 View Post
                    ราคาที่ท่านๆๆใช้ประมาฯเท่าไหร่ครับ
                    ชักเริ่มสนใจแล้วซิ ว่าแต่ตอนนี้ตัวไหนน่าใช้มากที่สุด
                    เริ่มต้นที่ตัว Audigy 2zs เลยครับราคาพันปลายๆ-2พันเอง
                    ตัวนี้เด่นตรงที่เสียงที่ออกมาค่อนข้างใสฟังแล้วสบายมากๆเลยหล่ะ
                    เรื่องเสียงเบสนี่จะเอาไปฟังกับแนวhip/death metalก็ยังไหวอยู่

ตัวที่น่าใช้ที่สุดไม่มีหรอกครับเพราะประสาทการฟัง/รสนิยมการฟังเพลงแต่ละคนมันต่างกัน
                    เหมือนการกินแหละครับถ้าไปถามคนอื่นว่าชอบกินอะไรแต่ละคนก็จะตอบไม่เหมือนกันอ่ะครับ
                    มันขึ้นอยู่กับคุณมากกว่าว่าชอบเพลงแนวไหนต้องการเอกลักษณ์เสียงยังไง

Comment

1. ลองเอา Soundcard เทพ ราคา 5 พัน ไปฟังกะลำโพงราคาไม่เกิน 2000 บาทดู

2. ลองเอาลำโพงเทพๆ เช่น BOSE ​C3 (ราคาแท้จริงของมันคือราว 7 พัน) ไปเสียบ Sound On-Board เทียบดู

จารู้ทันทีว่าอันหนายคุ้มค่าในการลงทุนมากกว่ากัน

ลำโพงคือปลายทางของการแสดงผลนั้นถือว่าสำคัญมากที่สุดต่อการชี้วัดคุณภาพของระบบ หากลำโพงขาดมาตรฐานที่ดีแล้ว การปรับปรุงส่วนต่างๆของระบบก็เข้าข่าย "ตาบอดคลำช้าง"

หาลำโพงดีๆสักตัวก่อนครับ และอยากจะบอกไว้นิดนึงครับว่าการลงทุนระบบเสียงในคอมฯนั้น "มีความคุ้มค่าและประสิทธิภาพต่ำเมื่อเทียบกับชุดเครื่องเสียงบ้านในมูลค่าเดียวกัน"
                      Last edited by thebm; 23 Feb 2009, 09:27:33.

Comment

250 ดอลล่า คุณคิดได้ 7พันบาทเหรอครับ

Comment

Originally posted by papababa View Post
                          250 ดอลล่า คุณคิดได้ 7พันบาทเหรอครับ
                          เพื่อนป๋มเป็นกาจั๊ว เอ๊ย สจ๊วตหิ้วมาจาก USA @239$ ซื้อที่ไหน discount เท่าไหร่อันนี้ม่ายได้ถามแฮะ มานบอกแค่ว่า "จ่ายกรูมา 7,640 บาท" อ่าคับ นี่ตังค์ก็ยังม่ายได้จ่ายมานเลย ฮี่ๆๆ
                          Last edited by thebm; 23 Feb 2009, 09:41:28.

Comment

ก็จำได้ว่าตอนไปอเมริกาเมื่อต้นๆปีที่แล้วก็ราคาประมาณนี้หละคับ ที่ไม่หิ้วกลับมาเพราว่ามันหนัก ค่า นน. เกิน สายการบินที่ผมบิน กก. ละ 400 บาท ม่ะเอาดีก่า

Comment

มันหมดยุคของ soundcard 5000 แล้วครับ

x-trememusic ราคาเปิดตัว 5000 ตอนนี้ผมมีตัง 1500 ผมก็ซื้อได้..

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                                ถ้ากระทู้แบบนี้ออกมาอีก 2-3 อัน ผมจะลองขอให้แอดมินขยายขนาดฟังค์ชั่น " ค้นหา " ให้ใหญ่ๆ หน่อย

เชื่อล่ะ

เห็นด้วยบางส่วนครับ
                                สำหรับคนถามควรจะค้นดูกระทู้เดิมก่อน
                                แต่บางทีคำถามแบบนี้ การโพสขึ้นถามใหม่ก็อาจจะเหมาะกว่า ในแง่ที่ว่าเมื่อเวลาเปลี่ยนไป
                                อุปกรณ์ใหม่ๆ ออกมา และราคาก็ลดลงด้วยครับ

Comment

Working...
                                X