Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนเรื่องสเป็ค HTPC ครับ [งบ 15,000 +- ไม่รวมจอ]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนเรื่องสเป็ค HTPC ครับ [งบ 15,000 +- ไม่รวมจอ]

งบสัก 15,000 บาท (ไม่รวมจอ)
    เน้นความบันเทิง หนัง เป็นหลัก, เกมส์บางครั้ง

ซีพียู Intel 2 หัวคงพอครับ กะไว้พวก E8xxx เพราะ Cache เยอะหน่อย

เมนบอร์ดนี่ ไม่รู้เรื่องเลย แต่อยากได้ ประมาณนี้
    ใจเอนเอียงไปทางชิปเซ็ตอินเทล กับยี่ห้อ ASUS ด้วยความชอบส่วนตัว อิอิ
    4 ถึง 6 SATA ทำ RAID ได้ด้วย (HDD เยอะจัด)
    กะโอเวอร์คล๊อกนิดๆส์ พองาม และสเถียร
    ใส่แรมได้เยอะๆ รองรับอนาคต

แรม เป็น DDR2 ก็แล้วกัน ถูกหน่อย (ใส่เท่าไหร่ดี)

VGA ไม่เล่นเกมส์แรงๆ ขอมี D-Sub และ DVI ด้วย (ต่อใช้ 2 จอ ทำงานด้วย)
    หรือถ้าได้เมนบอร์ดรุ่นที่มี VGA On แล้วพอใช้งานได้ ก็ใช้ไปก่อน เน้นประหยัดครับ อิอิอิ

PSU สำหรับ HDD เยอะๆ

แล้วก็ระบบเชื่อมต่อกับเครื่องเสียงบ้าน จำพวก SPDIF ด้วยครับ
    (HDMI มันคงมีอยู่แล้วเนอะ แต่ผมยังไม่มีอุปกรณ์รองรับเลย เอาไว้หยอดกระปุกอีกสักนิดครับ)

สุดท้าย รบกวนอีกนิดครับ สำหรับ
    Monitor LCD 22 นิ้ว(นอกงบ 15,000) ราคาสมน้ำสมเนื้อ สเป็คกลางๆ ไม่ต้องสูง เพ่งนานๆไม่ปวดตา

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by Protron; 21 Feb 2009, 21:39:07.

งานที่ทำผมว่าแบบนี้ก็พอครับ

E7400 4300
    ASUS P5KPL*AM 1700
    RAM KINGTON 800 2Gx2 1600
    HDD 1TB WD 3500
    CASE 500W 1000
    PCI-E HD4670 3000
    DVDRW 900

15000

Comment

ตามท่าน wikorn ครับ งานนี้ไม่ต้องถึงเนื้อมือ E8xxxหรอกครับ

Comment

เดี๋ยวลองจัดดู สิ้นเดือนน่าจะได้ของครบ

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
        X