overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: สีของการ์ดจอ บ่งบอกถึงความแตกต่างไหมครับ? อย่างยี่ห้อ sapphire

OverclockZone Member CaptivAte's Avatar

Default สีของการ์ดจอ บ่งบอกถึงความแตกต่างไหมครับ? อย่างยี่ห้อ sapphire

คือ เพื่อนไปเครม 3870 512mb ที่ ฮาร์ดแวร์เฮาส์มาก่อนปีใหม่ แล้วได้ที่ไม่ใช่สีเดิม สีเก่าของเพื่อนเป็นของยี่ห้อ sapphire สีแดง ครับ เพื่อนบอกได้สีอื่น จำไม่ได้ว่า น้ำเงิน รึ เขียว แต่เพื่อนบอกดูของแล้วมันรู้สึกกระจอกกว่าของเดิม เพื่อนเลยไม่เอาก็เลยรอต่ออีก ทีนี้นานมากกว่าจะได้ ทีนี้เพื่อนจะรอไม่ค่อยไหวแล้วเพราะนานมาก เพื่อนเลยให้มาลองหาข้อมูลดูว่า สีของการ์ดจอมันมีความต่างกันด้วยรึป่าว ลองเซิร์จๆดูไม่เจอ รึหาไม่เจอเองก็ไม่รู้

รบกวนทีครับ

OverclockZone Member papae's Avatar

ผมว่ามันไม่น่าจะต่างนะครับ

ส่วนตัวชอบ สีดำ ดูแล้วเหมือนแรง และ ไฮโซ เหอๆ

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

ดูสเป็คก่อนดีกว่าครับว่าตรงกับของเ่ก่ารึป่าว เพราะ 3870 มีตัว DDR3 ด้วย บางทีก็เปลี่ยนแค่สี ส่วนใหญ่ชอบทำการ์ดสีน้ำเงิน 3870 โดยเฉพาะของ Sapphire มีหลายเวอร์ชั่นอยู่อย่าง Ultimate,Toxic,พวกนี้เป็น DDR4 เหมือนตัวแดง แต่ OC มาจากโรงงานนิดหน่อย แต่ถ้าได้มาเป็นตัว DDR4 ใช้ไปเถอะครับ เพราะตัว Ref มันหายาก ถ้าไม่มีก็ไม่แปลก
    Last edited by IX; 22 Feb 2009 at 00:15:14.

OverclockZone Member

สีที่ว่านี่ส่วนของแผ่นวงจรใช่ป่ะครับ
    ลำพังสีของอุปกรณ์ไม่มีผลต่อความแรงนะครับจะแรง/ไม่แรงอยู่ที่ตัวอุปกรณ์บนวงจรอ่ะ
    นอกจากผู้ผลิตใช้สีมาแบ่งรุ่นให้ง่ายต่อการจำว่ารุ่นนี้อุปกรณ์ดี รุ่นนี้อุปกรณ์เกรดต่ำ
    สำหรับการ์ดจอที่ถามมารอผู้รู้จริงมาตอบดีกว่าครับ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

มันอยู่ที่ชิพไม่ใช่หรือ??? รอผู้รู้มาตอบละกัน

OverclockZone Member magnetic's Avatar

Quote Originally Posted by narastaya9 View Post
    มันอยู่ที่ชิพไม่ใช่หรือ??? รอผู้รู้มาตอบละกัน
    3870 ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อใช้ชิบตัวเดียวกันหมดนะครับ มาตราฐานจาก ati ครับ

ต่างกันก้อคือ PCB ดีไซน์ และแรมครับ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

GET เลยครับท่าน

OverclockZone Member madridistax's Avatar
    พุทธมณฑล,สะพานใหม่

ร้อนครับท่าน ผมเจอมาแล้ว เอาsapphire3870ซิ้งแดงแบบหนาไปเคลมไม่มีของเลยเอาแบบซิ้งบางสีฟ้ามา ลองเบิร์นการ์ดจอดูความร้อนเกือบ90นะครับ ตัวซิ้งแดงไม่เคยเกิน70

OverclockZone Member
    ม.นักกีฬา~บางกะปิ

ถ้า SAP 3850 256m ตัวสีแดง กับ สีฟ้า จะต่างกันที่ core/mem ครับ สีฟ้าออกทีหลังจะแรงกว่า ทำให้ร้อนกว่า แต่บอกกันว่าระบบระบายความร้อนดีกว่าสีแดงนะ

OverclockZone Member CaptivAte's Avatar

ขอบคุณมากครับที่เข้ามาตอบกัน เพื่อนผมอ่านกระทู้นี้ละ ท่าทางจะเซ็งๆที่เตรียมจะได้ของที่ low กว่าเดิม

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member Au_ninja's Avatar

ไม่น่าlowกว่าเดิมน่ะครับ ตัวการ์ดสีแดงน่าจะเป็นตัว refมาจากโรงงานatiส่วนตัวสีฟ้าน่าจะเป็นตัวnon.ref ที่เป็นซิ้งของทางsapphireเอง น่าจะดูที่core/mem และramที่ใช้ดีกว่าน่ะผมว่า
    ตัวเก่าสีแดงแบบนี้ใช้ไหมครับ

ตัวใหม่แบบนี้รึเปล่า

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ต่างที่ PCB ไม่น่าเกี่ยวกับความกระจอกน่ะครับ มันใช้ GPU เดียวกัน ต่างก็ตัวอุปกรณ์บนแผงแล้วต่ยี่ห้อ แล้วก็ความเนียน

วันนี้ไปเอามาแล้ว ได้ตัวนี้มาครับ

ตัวเก่าก็เหมือนของคุณ Au_ninja

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

ถ้าได้เป็นตัว DDR4 ความแรงก็เหมือนเดิมแหละครับ แค่ค่ายนี้ชอบทำการ์ดเป็นเอกลักษณ์ของตัวเองอาจไม่ถูกใจบ้างแค่นั้นเอง

Bookmarks

Bookmarks