Announcement

Collapse
No announcement yet.

HD3870 กับ 9600GT ตัวไหนดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HD3870 กับ 9600GT ตัวไหนดีกว่ากัน

ขอลองทำรีวิวบ้าง ไม่รู้ว่าจะช้าไปหรือเปล่า รบกวนเวลาท่านผู้อ่านกันหน่อยนะครับ

บังเอิญโชคดีที่มีโอกาศได้สัมผัสการ์ดทั้งสองใบ ทั้ง 9600GT และ HD3870 ซึ่งสูสีกันมาก
    ก่อนจะขาย HD 3870 ไป ก็เลยทำเบ้นชมาร์เก็บเอาไว้ให้ชมกันครับ

การ์ดที่ใช้ทดสอบ
    Sapphire Toxic HD3870 DDR4
    ตัวแรงใบนี้ซื้อจากร้าน TK ราคาหกพันบาท ตอนนี้ขายไปละ แต่ยังมีภาพเก็บไว้

Palit 9600GT
    ตรากบใบนี้ซื้อมือสองจากบอร์ดนี้แหละครับ ราคาไม่แพง ซิ้งค์ทองอันใหญ่เป็นเอกลักษณ์ครับ เย็นและเงียบมาก

ทดสอบประสิทธิภาพเท่าที่มีเครื่องมือให้ทดสอบครับ
    • Crysis
    • Devil May Cry 4
    • Left 4 Dead
    • Furmark
    • 3D Mark 06

Spec ที่ใช้ ...
    • CPU : Athlon X2 4600+ @ 2.4 Ghz
    • RAM : Kingston PC-6400 2GB x 2 = 4 GB
    • M/B : Gigabyte GA770-DS3
    • Sound : X-Fi XtremeMusic

Drivers :
    • ATI Catalyst 9.1 สำหรับ HD3870
    • Nvidia Drivers 181.20 vista-x64 สำหรับ 9600GT

เริ่มการทดสอบกันเลย

Crysis
    ทดสอบที่ 1440 x 960 ไม่เปิด AA , AF ปล่อยไว้
    ใช้เครื่องมือ Crysis Benchmark Tool ในการทดสอบครับ

ค่อนข้างสูสีกันทีเดียว แต่จะที่ความละเอียดระดับกลางนั้น 9600GT จะแรงกว่าอย่างเห็นได้ชัด

Devil may cry 4

ทดสอบที่ 1280 x 800 ,4x MSAA ปรับ High Detail
    ใช้ Performance Test ของตัวเกมในการทดสอบครับ
    อันนี้จะทดสอบสองคร้ง DX9 กับ DX10

ตรงนี้อาจจะเป็นความผิดพลาดของ Windows Seven ก็เป็นได้ที่ทำให้ Framerate ใน Direct X9 ของ 9600GT ตกฮวบฮาบ
    แต่โดยรวมแล้ว HD3870 ก็ทำได้ดีกว่า ใน Direct X 10 ด้วย
    เพราะฉะนั้น ไม่ต้องไปสนใจ Nvidia The Way it Meant to be played เลย สำหรับเกมนี้

Left 4 Dead
    ทดสอบที่ 1440 x 900 , ปรับ High หมด, 16x AF
    ใช้คำสั่ง timedemo record <ชื่อไฟล์> ในการบันทึกสคริปต์ก่อน แล้วใช้คำสั่ง timedemo <ชื่อไฟล์> ในการรันทดสอบครับ

สังเกตว่า HD3870 จะเร็วกว่าเมื่อไม่เปิด AA แต่ความเร็วจะตกลงมากกว่า เมื่อเทียบกับ 9600GT ครับ

FurMark
    เป็นโปรแกรมทดสอบความสามารถ OpenGL ที่รันได้ง่ายและรวดเร็ว พัฒนาโดยทีม guru3d.com

ให้ข้อสังเกตเช่นเดียวกันแต่เด่นชัดกว่ามาก HD3870 จะเฟรมเรตตกเมื่อเปิด AA แต่ 9600GT จะตกลงน้อยกว่า

3DMark 06
    รันโดย Default Run นะครับ

HD3870 นำอยู่หน่อยๆ

......

ผลทดสอบคุณภาพของภาพ

ตามที่หลายๆ ท่านสงสัยกันอยู่ว่า การ์ดทั้งสองค่ายมีคุณภาพของภาพในเกมต่างกันไหม ตัวอย่างนี้ขอทดสอบกับ Crysis ที่ความละเอียด 1440 x 900 ปรับ High ครับ

ผมทดสอบไว้แล้ว ..... แค่คงต้องรอกันหน่อย กำลังหาที่อัพโหลดไฟล์ดีๆ เร็วๆ อยู่ครับ

สรุป
    + บนความละเอียด 1440 x 900 ทั้งสองการ์ดทำงานได้ค่อนข้างดีเลย
    + HD3870 จะเร็วกว่านิดหน่อยเมื่อไม่เปิด AA
    + 9600GT จะเร็วกว่านิดหน่อยเมื่อเปิด 4xAA

ขอบคุณที่อ่านบทความน้อยๆ อันนี้ ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการเล่นเกมครับ
    Last edited by estrellas; 22 Feb 2009, 09:15:50.

3870แรงดีจังเลย

Comment

http://upic.me/

ที่แปะภาพ ดี ๆ

Comment

ความแรงไล่ๆกันเลย

Comment

Originally posted by Autsumaki View Post
          http://upic.me/

ที่แปะภาพ ดี ๆ
          ขอบคุณมากครับ

อัพโหลดรูปสำเร็จแล้ว

อันนี้เป็นเทียบคุณภาพของภาพในเกม Crysis นะครับ ไฟล์ภาพเป็น Jpeg ที่ใหญ่ที่สุดเท่าที่เป็นไปได้

ตอนผมนั่ง Save รูป แยกไม่ออกเลยว่าอันไหนเป็นอันไหน ปวดหัวมาก ต้องดูตัวนับเวลาของ Fraps ถึงจะแยกออกครับ

ลองสังเกตกันดูนะครับ
          Last edited by estrellas; 22 Feb 2009, 16:21:36.

Comment

รีวิว เยี่ยมครับผม

Comment

แรงดีครับ

Comment

3870 มันDDR4 เลยได้เปรียบ 9600gtหน่อยหนึ่ง

Comment

ถามหน่อยจิ AA คือไรครับ

Comment

AA คือ Anti Aliasing เป็นเทคนิคที่การ์ดจอใช้ในการลดรอยหยัก ให้ภาพสวยงามขึ้นครับ

ยิ่งปรับหลาย x ภาพยิ่งสวย แต่ก็ยิ่งกินแรงการ์ดจอเป็นเงาตามตัวครับ

Comment

ชัดเจน!!!

Comment

สุดยอด

Comment

Working...
                        X