Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Power Supplies ในราคาซัก 1000 บาท หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Power Supplies ในราคาซัก 1000 บาท หน่อยครับ

เอาที่ใช้ การ์ดจอรุ่นใหม่ๆ ได้หน่ะครับ

ขอบคุณครัย

THX

Cooler Master 460W ค่ะ ได้ 80+ ด้วยนะ 1390.-
    http://www.goalcomp.com/product.deta...014_th_1842526

Comment

80+ คืออะไรครับ

55+

Comment

80+ก็ ประหยัดค่าไฟกว่าครับ

Comment

งบ 1000 คงได้ Delux DLP-34A 500w ครับ

80+ = 80PLUS

80PLUS มันก็คือ มาตรฐานรับรองสำหรับ PSU ที่มีค่า Power Efficiency ที่สูงกว่า 80% ขึ้นไปนั่นเองครับ

ค่าของ Power Efficiency ของ power supply คืออะไร ?

ความหมายของมันคือ ค่าประสิทธิภาพของพลังงาน อย่างแรกเลยก็คือ ค่า Power Efficiency นี้ยิ่งมากเท่าไหร่ก็ยิ่งดี อธิบายต่อได้ คือ เนื่องจากจำนวนกระแสไฟฟ้า 220 V. ที่ไหลจากปลั๊กไฟผ่านเข้ามายังตัว power supply เพื่อแปลงแรงดันไฟลงมาเป็นไฟแรงดันต่ำ เช่น 12 V., 5 V., 3.3 V. จะไม่สามารถแปลงได้ 100% เพราะ จะมีการสูญเสียของค่าพลังงานในกระบวนการ ซึ่งการสูญเสียพลังงานเหล่านี้ อาจจะมาจากตัวเก็บประจุต่างๆ, การรั่วไหลของกระแสไฟฟ้าจากตัววงจรเองและอื่นๆ พอจะ อธิบายในอีกทางหนึ่งก็คือ สมมุติว่าคอมพิวเตอร์ของคุณต้องการใช้กำลังไฟฟ้า 500 w. ตัว power supply มันก็จะกินไฟจากโรงไฟฟ้ามากกว่านั้นนั่นเอง ยกตัวอย่างเช่น

ถ้าคุณใช้ power supply ทั่วๆไปที่มีค่าประสิทธิภาพประมาณ 70% สมมุติว่าโหลดที่คุณใช้งานกินพลังงาน 350 w. ก็คำนวณโดยสูตร

( พลังงานที่โหลดต้องใช้ / ค่าประสิทธิภาพ x 100 )

นั่นคือ (350/70x100) = 500 w. ระบบของคุณก็จะกินไฟจริงๆจากปลั๊กไฟเท่ากับ 500 w. ดังนั้นหากคุณใช้คอมพิวเตอร์นานๆหรือแทบไม่ค่อยจะได้ปิดเครื่อง ก็อย่างลืม ทฤษฎีนี้เพราะมันจะมีส่วนช่วยให้คุณประหยัดได้ในระยะยาว

" ตัว power supply ที่มีค่า efficiency สูงๆ จะเกิดการสูญเสียพลังงานโดยเปล่าประโยชน์ต่ำ และยังทำให้ประหยัดค่าไฟฟ้าได้อีกด้วย "

ซึ่งตอนนั้นมี PSU ไม่กี่ตัวที่มีมาตรฐาน 80PLUS ครับ แต่ปัจจุบันเริ่มมีเข้ามาบ้านเราหลายตัวแล้ว ไว้ถ้ามีโอกาสผมจะจับมาเทสกลุ่มกันอีกทีครับ

ที่มา : http://gamenpc.net/css/review/hardwa...undup01/1.html

ตัวช่วย : www.google.com

Comment

Working...
          X