Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะ Format Drive นี้ยังไงครับ มีรูป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะ Format Drive นี้ยังไงครับ มีรูป

มีฮาดดิส 2 อัน

อันแรกIDE 40กิก เพิ่งลงวิสต้า
    อันสองSata 160กิก แบ่งเป็น ไดร D & E ครับ

ตอนแรกลงวินโด้วิสต้าไว้ที่ไดร D จากนั้น ผมก็เลยลงวินโด้วิสต้าอีกครั้งไว้ที่ไดร C กะจะฟอแมตไดร D ออก แต่ติดปัญหาตรงที่ Drive D มันเป็น System แต่ว่า เวลาบูทเข้าวินโด้บูทจากไดร C จะแก้ยังไงให้ ไดร C เป็น System

ผมทดลองปิดฟังชั่นฮาดดิส SaTA ไปแล้ว เวลาบูทมันขึ้น Boot อะไรสักอย่าง is missing จะทำไงดีครับ

ขอบคุณครับ
    Attached Files

ถอด Sata ออกแล้วลง Vista ใหม่ใน IDE 40G ครับลงเสร็จแล้วค่อยต่อตัว Sata 160G ครับ

Comment

มีวิธีไม่ต้องฟอแมต ไหมครับ ผมขี้เกียจทำใหม่แล้วอ่ะครับ

Comment

ถ้าเซ็ทไป master/slave ในไบออสล่ะครับ ให้ HD IDE เป็น master แล้วให้ HD sata เป็น slave ได้มั้ยไม่รู้นะ

Comment

เ่่อ่อ ผมใช้ xp อ่ะ -*- วิธีของผมนะ run msconfig ไปที่ boot.ini คลิกที่ check all boot paths(อันนี้ไม่ต้องก็ได้นะ) ถ้ามีวินโดวส์หลายตัวก็เลือกตัวที่ต้องการ จะเลื่อนขึ้น ลง เพื่อความเข้าใจก็ตามสบาย แล้วกดที่ set as default แค่นี้อ่ะคับ..

อีกวิธีคล้าย ๆ กัน คลิกขวาที่ my computer ไปที่แทบ advance เลือก start up and recovery กด setting
          บนสุดเลย จะมีลูกศรให้กดเลือก ระบบที่เราต้องการ (default operating system) g]เลือกได้ปุบ กด edit ok apply เสร้จแล้วก็รีสตาร์ตเครื่อง..

ปล. xp นะคับ vista ก็คล้ายๆ กันอ่ะคับ ลองดู ไม่ได้ลงไว้ เลยบอกละเอียดไม่ได้ รอผุ้รู้ มาเพิ่มเติมละกันนะคับ

Comment

Working...
          X