Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำ Raid0 ถามคนที่ใช้อยู่หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะทำ Raid0 ถามคนที่ใช้อยู่หน่อยครับ

คือว่าผมจะทำ Raid0 แล้วอยากรู้ว่ามันมีปัญหาอะไรจุกจิกมั้ย
    แล้วถ้า Overclock Fail ต้อง Clear Bios ใหม่ข้อมูลมันจะเสียเลยหรือป่าวครับ

ไม่มีอะไรจุกจิกครับ

เวลาเครียใบออส ก็แค่ ตั้ง RAID ENABLE ใหม่เท่านั้นครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      ไม่มีอะไรจุกจิกครับ

เวลาเครียใบออส ก็แค่ ตั้ง RAID ENABLE ใหม่เท่านั้นครับ

ถูกต้องที่สุด
      เเต่ต้องเลือกฮาร์ดดิสทนๆ หน่อยเเล้วกันเพราะถ้าขาดตัวนึง ข้อมูลไปหมด

Comment

แล้วจากที่ฟังๆมาความเร็วเพิ่มขึ้นอีกเท่านึงมันถึงเท่านึงจริงมั้ยครับ แล้วค่า AccessTime มากขึ้นจนน่าเกรียดหรือป่าวครับ

Comment

ทำ raid แล้วค่า AccessTime จะน้อยลงด้วยไม่ใช่หรอครับ

Comment

เร็วขึ้นจริง ๆ ครับ แต่ค่า AccessTime จะมากที่สุดของ HDD ทั้งหมด สมมุติว่า เราทำ raid0 X 4 ลูก
            ลูกที่ 1 AC=10.0 ลูกที่ 2 AC=10.5 ลูกที่ 3 AC=11.0 ลูกที่ 4 AC=9.5 แปลว่าค่า AC ของ raid0 วงนี้ = 11.0

ปล. ข้อมูลนี้ไม่ได้อ้างอิงมาจากไหนนะครับ แต่มาจากที่เคยสังเกตุจากที่เคยใช้มา

Comment

ควรเผื่อ HD อีกหนึ่งลูกสำหรับเก็บข้อมูล ไฟล์ต่างๆ mydocument ด้วยนะ จะปลอดภัยกว่า

Comment

ทั้งหมดที่บอกมามันมันแค่ทษฎีครับ การใช้งานจริง งานที่ใช้จะเป็นตัวเรียกความแรงของ RAID 0ครับ
                ถ้าเอามาแค่ พิมพ์งาน เข้าเวป เปิดโกรแรม เล็กๆน้อยๆ มันไม่เห้นผลเลยครับ
                แต่ถ้าลองเอามา ถ่ายข้อมูลของ DVD ลง HDD ไวกว่าแบบไม่ต่อ RAID คึ่งนึงจริงๆครับ
                หรือเปิดโปรแกรมขนาดใหญ๋ โหลดเกมส์ความจุสูงพวก ไครซิส ตอนโหลดเข้าเกมส์ไวกว่ามากๆครับ แต่คงไม่ถึงเท่าตัวครับ แต่รู้สึกได้เวลาใช้งานจริงๆครับ

ทั้งหมดนี้ ใช้แล้วก็จะรู้เองครับ บอกเป็นคำพูดไม่รู้จะบอกไงครับ

Comment

Working...
                X