Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ ในการออกแบบ Network ครับ ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ ในการออกแบบ Network ครับ ???

แบบว่า.. อาจารย์เค้าบอกว่าจะออกข้อสอบให้เรา ออกแบบ Network ในคณะ(วิศวะฯ)

เค้าบอกว่าให้ออกแบบให้เหมาะสมที่สุดอะครับ(ออกแนวเขียนเป็นฝังน่ะครับ ไม่ใช่บรรยาย)

ผมไม่รู้จะเริ่มจากไหนก่อนดี.. จึงอยากขอคำแนะนำจากผู้ทีมึประสบการณ์หน่อยอะครับ

หรือถ้ามีแหล่งข้อมูลก็ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ

อยากได้คะแนนเยอะๆหน่อยเพราะตอนนี้เกรดน้อยเหลือเกิน เหอะๆ

------------------- ขอบคุณครับ ---------------------

วิชาอะไรอ่า แล้วเรียนที่ไหนหว่า

Comment

ออกแบบได้แล้วช่วยมาแนะนำผมด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by evilbenx View Post
        วิชาอะไรอ่า แล้วเรียนที่ไหนหว่า
        อาจารย์หรือป่าวเนี่ย ??

วิชา Principle of Communication Systems/ม.นี่ไม่บอกได้ไหมครับ (รู้ไปทำไมหรอ)

เสียวๆยังไงไม่รู้ - -"

Comment

Originally posted by FreeDom View Post
          ออกแบบได้แล้วช่วยมาแนะนำผมด้วยนะครับ
          ซ่ะงั้น อะ

Comment

แบบ token ring ครับ

Comment

ไม่เคยเรียน อิอิ รอดูด้วยๆ

Comment

ก็ออกแบบตามที่คุณเข้าใจนะครับ เรียนมาแล้วต่อแบบไหน ดียังไง คุณจะใช้แบบผสม หรือเลือกอย่างใดอย่างนึงก็ได้ ตามที่เราเข้าใจ เค้าไมไ่ด้ให้ออกแบบไปใช้จริงๆ หรอกครับ แค่พื้นฐานดูความเข้าใจ เทคโนโลยีมันไปไกลมากแล้ว ง่ายกว่าเรียนเยอะครับถ้าทำกันจริงๆ อยู่ที่อุปกรณ์ อย่าคิดมากครับ ไม่มีอะไรถูกหรือผิดทั้งหมดครับ มันดัดแปลงได้หลากหลายแล้วแต่การใช้งาน เพราะงั้นทำไปเถอะ ไม่ต้องซีเรียสว่าจะผิดหรือถูก แค่ดูข้อจำกัดของแต่ละแบบให้ดีๆ ใช้ให้ถูกจุดแค่นั้นล่ะครับ
                Last edited by Drunkman; 22 Feb 2009, 22:51:37.

Comment

Originally posted by Lhorn View Post
                  แบบ token ring ครับ
                  อย่างเดียวเลยหรอครับ 1 คณะ 10 ภาค น่ะครับ แล้วถ้าเกิดมันปัญหามาซักจุดนึง มันก็ล่มทั้งหมดเลยจิครับ

แต่ผมว่าน่าจะเป็นแบบ Tree[Hybit] น่ะครับ เพียงแต่ว่ะในแต่ล่ะภาคจะใช้เป็นยังไงดี...

ขอคำแนะนำด้วยน่ะครับ ผมก็พึ่งเรียนครั้งแรก ไม่มีประสบการณ์ในการออกแบบครับ..

Comment

Originally posted by Drunkman View Post
                    ก็ออกแบบตามที่คุณเข้าใจนะครับ เรียนมาแล้วต่อแบบไหน ดียังไง คุณจะใช้แบบผสม หรือเลือกอย่างใดอย่างนึงก็ได้ ตามที่เราเข้าใจ เค้าไมไ่ด้ให้ออกแบบไปใช้จริงๆ หรอกครับ แค่พื้นฐานดูความเข้าใจ เทคโนโลยีมันไปไกลมากแล้ว ง่ายกว่าเรียนเยอะครับถ้าทำกันจริงๆ อยู่ที่อุปกรณ์ อย่าคิดมากครับ
                    โหหหหหหหหห... โดนสุดๆ ขอบคุณมากครับ.. เด๋วผมจะอ่านไปเรื่อยๆน่ะครับ

แล้วถ้ามีอะไรสงสัยอาจจะเข้ามาถามในบอร์ดนี้ต่อไปครับ...

(ผมก็คิดอยู่น่ะว่า ตั้งเสา Wi-Max ไปเลย เสาเดียวทั้งคณะ จบ. 55555555555+)

Comment

Originally posted by inotee28 View Post
                      อย่างเดียวเลยหรอครับ 1 คณะ 10 ภาค น่ะครับ แล้วถ้าเกิดมันปัญหามาซักจุดนึง มันก็ล่มทั้งหมดเลยจิครับ

แต่ผมว่าน่าจะเป็นแบบ Tree[Hybit] น่ะครับ เพียงแต่ว่ะในแต่ล่ะภาคจะใช้เป็นยังไงดี...

ขอคำแนะนำด้วยน่ะครับ ผมก็พึ่งเรียนครั้งแรก ไม่มีประสบการณ์ในการออกแบบครับ..
                      ในคณะ เล่น hybrid (เขียนแบบนี้ครับ) เอาหน่ะครับ ส่วนในแต่ละภาคจริงๆแล้ว ควรแยกออกมาเลยหน่ะครับ ในภาค เล่นแบบ star ก็ได้ หรือว่าจะเล่นแบบ bus ก็ง่าย ไปนั้นละครับ จริงๆแล้วไม่ต้องทำให้มันยุ่งยากหรอกครับ ยิ่งหรูหรา ยิ่งแก้ไขยาก ยิ่งยุ่ง ประมาณว่า...ถ้าทำคนเดียวตายแน่ ถ้าทำงานเป็นทีมงานมี 4-5 คนละก็ ok ไม่ว่ากัน แต่ถ้าจะเอาง่ายๆ ทำคนเดียวก็อย่างที่บอกละครับทำเองได้ เอาง่ายๆใช้งานได้ดีกว่าหน่ะครับ ส่วนถ้าจะให้เล่นดีๆในคณะ ก็ทำ proxy sever เอา

ส่วนที่ผมบอกว่าเอาแบบ token ring ตามภาพละกัน

มันดูแลง่ายหน่ะครับ ง่ายต่อการแก้ไขปรับปรุง ถึงแม้ว่า จะมีจุดหนึ่งเสีย แต่แบบ token ring ก็ทำให้จุดอื่นมันทำงานได้อยู่ เพราะว่ามันคล้ายๆแบบ dual ring นั้นละครับ
                      มีใช้ในระบบ FDDI โดยที่ RING ทั้งสอง สามารถทำงานร่วมกันได้ หากมี RING ใด RING หนึ่ง FAIL ก็ยังสามารถทำงานต่อไปได้ (ตอนแรกจึงแนะนำแบบนี้)

แต่ถ้าจะเอาชัวร์ มีงบมากพอก็เล่นระบบ Mash ได้เลย เพราะว่า
                      Mash เป็น Topology ที่ถือว่าป้องกันการผิดพลาดที่อาจเกิดขึ้นกับระบบได้ดีที่สุด ทั้งนี้เนื่องจากจะเดินสาย Cable ไปเชื่อมต่อกับ Station ทุก Station โดยเมื่อสายจาก Station ใดเกิดมีปัญหาขึ้นก็ยังสามารถใช้สายอื่นที่เหลือก็ได้ ระบบนี้ยากต่อการเดินสายและมีราคา แพงมาก จึงยังไม่เป็นที่นิยมมากนัก นอกจากว่าคณะของคุณมีเงินลงทุนกับจุดนี้

ตามภาพละครับ
                      ลักษณะการเชื่อมต่อแบบ MESH นี้ ปกติจะใช้ใน WIDE AREA NETWORK ลักษณะการเชื่อมต่อแบบนี้ ได้แก่ การต่อ ROUTER หรือการเชื่อมต่อแบบ PACKET SWITCHING X.25

ปล. kmutnb

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ คุณ Lhorn ความรู้ทั้งนั้น ผมพอจะเข้าใจและครับว่าประมาณไหน..

แต่ถ้าใช้เป็น Wireless เข้ามาผสมด้วยล่ะครับ จะใช้เป็นแบบ Star จะดีกว่าไหมครับดูมันน่าจะประหยัดกว่า

ทำแบบว่าในแต่ล่ะภาค ในทุกๆชั้น ก็จะมี ตัวปล่อย Wireless 1 ตัวต่อ 1 ชั้นเป็นอย่างน้อย จะดีไหมครับ

เพราะเห็นจะชอบมีนักศึกษาเอา Notebook มานั่งเล่น Net กันแถวๆตึกภาค อะครับ

แล้วทีนี้อยากจะถามต่ออีกนิดครับ ว่า.. เรื่อง IP Address จะกำหนดยังไงดี จุดไหน ใช้ Class ไหนดี ??

ขอเน้นๆหน่อยนะครับ เรื่อง Ip add เพราะผมยังงงๆกับมันอยู่เหมือนกัน...

---------- ขอบคุณมากครับ ---------

ปล. kmutnb ของเค้าดีจิงๆ ^^

Comment

Originally posted by inotee28 View Post
                          ขอบคุณมากเลยครับ คุณ Lhorn ความรู้ทั้งนั้น ผมพอจะเข้าใจและครับว่าประมาณไหน..

แต่ถ้าใช้เป็น Wireless เข้ามาผสมด้วยล่ะครับ จะใช้เป็นแบบ Star จะดีกว่าไหมครับดูมันน่าจะประหยัดกว่า

ทำแบบว่าในแต่ล่ะภาค ในทุกๆชั้น ก็จะมี ตัวปล่อย Wireless 1 ตัวต่อ 1 ชั้นเป็นอย่างน้อย จะดีไหมครับ

เพราะเห็นจะชอบมีนักศึกษาเอา Notebook มานั่งเล่น Net กันแถวๆตึกภาค อะครับ

แล้วทีนี้อยากจะถามต่ออีกนิดครับ ว่า.. เรื่อง IP Address จะกำหนดยังไงดี จุดไหน ใช้ Class ไหนดี ??

ขอเน้นๆหน่อยนะครับ เรื่อง Ip add เพราะผมยังงงๆกับมันอยู่เหมือนกัน...

---------- ขอบคุณมากครับ ---------

ปล. kmutnb ของเค้าดีจิงๆ ^^
                          wireless ง่ายที่สุดละครับ ^^ หา access point ดีๆซักตัว ส่วนเรื่อง class ก็... กำหนดให้เล่นได้ด้วยกันหมดนั้นละครับ อันนี้แล้วแต่วางแผนรองรับการใช้งานของในคณะนั้นละครับ

ส่วนเรื่อง ip address นี่...ยกตัวอย่างเช่นๆ

192.168.1.1 mac 255.255.255.0
                          192.168.2.1 mac 255.255.0.0 --->> แนะนำมากกว่า รองรับได้เยอะ
                          ตามใจชอบเลยละครับ

แต่ละชุดก็ 254 เครื่อง แบ่งกันไปครับกำหนดที่ตัว boardband เลย หรือที่ sever มีเยอะแล้วแต่ละครับ

รายละเอียดอื่นๆ อย่างไรรอท่านอื่นมาเสริมละครับ จำไม่ได้แล้ว

Comment

ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำมา..

ถ้ามีใครต้องการแนะนำเพิ่มเติมก็เชิญได้น่ะครับ .. ^^

Comment

ผมนั่งทำให้เมื่อกี้ (ไม่มีเวลาครับ) เอาแบบง่ายที่สุด เบสิกที่สุดเลยนะ

- ดูรูปจากด้านบน มหาลัย เหมืองแร่ ใช้งาน Internet กี่เส้นก็ตาม ต้องใช้งานเป็น BGP เท่านั้น
                              -เข้าสู่ Core network พบกับ Router ทรงประสิทธิภาพ เข้น cisco 7200 จัดการโดย Routing แบบ OSPF ภายใต้ Area 69
                              -เข้าสู่คณะคุณน้องผ่าน Fiber optic แปลงแล้วเข้า Access router เช่น cisco 1800
                              -มาที่ Firewall เช่น Juniper
                              -สู่ Proxy server ภายใต้ Rack 2 U 4 Core Xenon linux OS
                              -สู่ layer 3 switch เช่น catalyst 3550(จัดการ routing ในคณะของน้อง ทุกภาค)
                              -จะเห็นว่า core switch พร้อม route ไปที่ ภาคอื่นไม่เสีย BW

************************************************ หมายเหตุ กลุ่ม server จะเข้า DMZ หลัง firewal ก็ได้ ผมไม่ได้เขียนเดี๋ยวงง ===

------------ ผมขอจบการ Access เข้านะ --------------
                              ต่อไป

-User มี wireless สัก 200 หรือ 2 class c ได้ หรือ ทำ sunneting แล้วแต่ชอบ ใช้งานได้ตาม ssid ที่น้องกำหนด Mac filter ไม่ต้องเพราะค่อข้าง Public access
                              -User กลุ่ม wired สัก 3 class C ก็ไม่ผิด
                              -เวลาออกชี้ GW ไปที่ Switch L3 มันจะจัดการ router และส่ง packet ไปตาม destination ว่าอยู่ subnet ไหนของภาคไหน น้องไปต่อยอดเอานะครับ
                              -เวลาออก net default route จะให้ออกไปที่ LAN linux ของเรา
                              -Linux ชี้ static ออกที่ WAN ไปที่ FW เพื่อกัน rule ต่างๆ

----------------- หวังงว่าช่วยได้นะครับ อันนี้ Basic มากผมรีบทำ ต้องรีบนอน --------------------

ต่อยอดเอานะครับ ความจริงเอาแบบซับซ้อน Switch Backup กัน HSRP หรืออย่างอื่นก็ได้ ทำ Spanning tree อะไรก็ได้ครับ แต่น้องต้องศึกษาเพิ่มด้วยนะ
                              Attached Files
                              Last edited by X-MEN-GUY; 24 Feb 2009, 00:07:02.

Comment

Working...
                              X