Announcement

Collapse
No announcement yet.

งานเข้าครับไวรัสลงเครื่องแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งานเข้าครับไวรัสลงเครื่องแล้ว

ขอสอบถามทุกท่านนะครับพอดีว่าผมโดนไวรัสเล่นงานครับปัจจุบันใช้แอนตี้ไวรัสของฟรีที่ชท่อว่า
    Avira Antivir Personal ( ร่มแดง ) กับ Ad Aware Personal อยู่แต่มันติดไวรัสที่ชื่อว่า
    TR/VB.das แอนตี้มันจะฟ้องไวรัสตัวนี้ตลอดลบก็ไม่ออกรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่ามีวิธีแก้อย่างไรใช้ตัวไหนถึงจะลบได้ผมลองอัพเดทล่าสุดสแกนแล้วก็ยังมีอยู่ดีลบไม่ได้ด้วย
    ถ้าท่านใดเคยเจอและแก้ไขอย่างไรช่วยบอกบ้างนะครับส่งคำชี้แนะดี ๆ มาที่
    deedensrisophon@yahoo.com ขอขอบคุณล่วงหน้าที่ช่วยเหลือครับ

เข้า safemode สั่งสแกนดูครับ ไวรัสบ้างตัีวไม่สามารถลบในโหมด Windows ปกติได้

Comment

ใน safemode ลองไปที่ folder option แล้วก็ทำตามในรูปนี้นะครับ

จากนั้นไปที่ C:\windows\system32 ผมว่าตัวต้นเหตุน่าจะอยู่ในนี้นะครับ
      แล้วก็น่าจะเป็นไฟล์ที่โดนซ่อนไว้ด้วยครับ แต่อย่าไปลบมั่วนะครับ เดี๋ยวจะเข้า windows ไม่ได้เอาอ่ะครับ

Comment

ปัญหาแบบนี้ ให้ลบร่มแดงก่อนเลยครับ มันน่ารำคาญ มากเวลาแบบนี้

พิมพ์หาโปรแกรม ComboFix มรารันเลย หรือไปรันใน safemode ก็จบข่าวเลยครับ ^^

Comment

ที่ว่ามันฟ้องขึ้นมาตัวไวรัสมันอยู่ไนใหนครับที่ว่าลบไม่ได้

Comment

ลองใช้ตัวอื่นสแกนดูคับ

Comment

Originally posted by narastaya9 View Post
              ปัญหาแบบนี้ ให้ลบร่มแดงก่อนเลยครับ มันน่ารำคาญ มากเวลาแบบนี้

พิมพ์หาโปรแกรม ComboFix มรารันเลย หรือไปรันใน safemode ก็จบข่าวเลยครับ ^^
              แนะนำ ComboFix เช่นกันครับ มันยาถ่ายไวรัสขนานแท้ และดีมากเลยหล่ะครับ ดาวน์โหลดและดูไกด์วิธีการใช้งานได้ที่ >> ComboFix - โปรแกรมฟรีกำจัดไวรัส สปายแวร์ มัลแวร์ ที่อยากแนะนำ

Comment

พี่คับ ผมก็ใช้คอมโบฟิกแล้วมันกด ctrl+alt+del ไม่ได้
                พอใช้แล้วหาย วันนี้กดแล้วมันปฏิเสธอะ

Comment

เรียกใช้งานโปรแกรมเหล่านี้ได้หรือเปล่าครับ
                  1. กด Ctrl+Alt+Del เรียก Windows Task Manager
                  2. คลิก Start -> Run -> พิมพ์ msconfig เรียก System Configuration Utility
                  3. เปิด My Computer -> คลิกเมนู Tools -> Folder Options
                  4. ในกรณีที่เข้า Folder Options ได้ ท่านสามารถสั่งโชว์ไฟล์ซ่อนต่างๆที่แท็บ View ได้ไหม โดยเลือก
                  + Show hidden files and folders
                  + Hide extensions for known file types
                  + Hide protected operating system files

Comment

ได้แล้วคับ..แต่ผมปิดเปิดใหม่คอมค้างประมาน 3-4 รอบ ต้องใช้sysrem restore

Comment

Working...
                    X