overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ชี้แนะ Lenovo G430/Y330/Y430 ให้ด้วยจ้า-มีรูป

OverclockZone Member autumn_th's Avatar

Default ชี้แนะ Lenovo G430/Y330/Y430 ให้ด้วยจ้า-มีรูป

มีงบน้อย ไม่เน้นแบรนเลยดู Lenovo ไว้ 3 รุ่น
    หากตัดเรื่องความกว้างจอออกไป 3 รุ่นนี้ คือ G430/Y330/Y430 ไม่เน้นเกมส์ งานหลักเอามาเขียนโปรแกรมทำเวป พวก DW-cs2, photoshop, จำลองเครื่องเป็นเวปเซิพเวอร์ php MySQL ประมาณนี้ ไม่เน้นการ์ดจอ
    - น่าสนรุ่นไหนเทียบกับราคา (ใจลึกๆ เอียงไปทาง Y330)
    - ไม่เคยคุยกันคนที่เคยใช้ lenovo เลย รู้สึกว่ามันใหม่กับบ้านเรา(หรือเปล่า?) ดูแลหลังขายดีไหม
    - ของเขาทน จุกจิก หรือเปล่า หากใครมีประสบการณ์ เล่าสู่กันฟังหน่อย
    - และสุดท้ายจ้า ไม่เกิน 25,000 เพื่องานข้างต้น มีรุ่นไหนไว้พิจารณาอีก

ขอบคุณมากน๊า..

OverclockZone Member evildead's Avatar

ผมว่า Y330 น่าworkสุด มีการ์ดจอเล่นได้บ้างนิดหน่อย
    รุ่นอื่นออนบอร์ดหมด

OverclockZone Member autumn_th's Avatar

Quote Originally Posted by evildead View Post
    ผมว่า Y330 น่าworkสุด มีการ์ดจอเล่นได้บ้างนิดหน่อย
    รุ่นอื่นออนบอร์ดหมด
    ขอบคุณ 1 ความเห็น

รอท่านต่อไป อิๆ

OverclockZone Member ThumThum's Avatar

Y330 อีกเสียงเลยครับ ไปดูตัวจริงก็สวยดีครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าพอไหว Y430/P7450 ครับ จอใหญ่กว่า CPUดีกว่า (FSB,Cacheมากกว่า เล่นPhotoshopไวกว่านะ)
    แต่ถ้าอยากได้เล็กๆด้วย Y330/T5900 ครับ

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ถ้าพอไหว Y430/P7450 ครับ จอใหญ่กว่า CPUดีกว่า (FSB,Cacheมากกว่า เล่นPhotoshopไวกว่านะ)
    แต่ถ้าอยากได้เล็กๆด้วย Y330/T5900 ครับ
    ขอบคุณมากจ้า

Quote Originally Posted by ThumThum View Post
    Y330 อีกเสียงเลยครับ ไปดูตัวจริงก็สวยดีครับ
    ขอบคุณนะ..

รอท่านต่อไป อิๆ ยังมีเวลาถึงต้นมีนา 52

OverclockZone Member

ตามงบก็ Y330 ครับ สวยด้วยนะตัวเครื่องอะ ลองไปดู Reviewที่นี่สิครับ
    http://www.*****************/2008/mod...id=1088&page=1

Quote Originally Posted by GizzMo View Post
    ตามงบก็ Y330 ครับ สวยด้วยนะตัวเครื่องอะ ลองไปดู Reviewที่นี่สิครับ
    http://www.*****************/2008/mod...id=1088&page=1
    ขอบคุณอีกเสียงจ้า ...

แต่จากรีวิว ตามลิงค์รู้สึกว่า CPU P7350 ที่จริงก็อยากได้ตัวนี้
    แต่ในโบรชัวร์ของ HWH inter จะเป็น T5900
    เมืองไทยมาี P7350 ขายไหม ถ้ามีช่วยแนะนำร้านให้หน่อยนะ..

OverclockZone Member patthavee's Avatar

ดัน Y430/P7450 ครับเพิ่มอีกนิด เอาที่เดียวคุ้มไปเลย ไม่ต้องมาเสียดายทีหลัง

Quote Originally Posted by patthavee View Post
    ดัน Y430/P7450 ครับเพิ่มอีกนิด เอาที่เดียวคุ้มไปเลย ไม่ต้องมาเสียดายทีหลัง
    ก่อนอื่น ขอบคุณนะ ...

...แต่ - -" ตั้ง 5พันเลยนะส่วนต่างอ่าาาา.... จากงานไม่เน้นการ์ดจอ เน้นสมรรถนะ CPU + สามารถรองรับ service เยอะๆคิดว่า ลำพังงานก็สัก 20-25 service รวมกับของวินโดว์ราวๆ 30 service ก็ตกไปราวๆ 55-60 service อาทิ DW, apache, mysql, edit plus etc.
    และอาจจะลง 2Os กับ linux ubuntu ไม่รู้ลงได้หรือเปล่า ...?

แต่ไม่สำคัญเท่า ปัญหาจุกจิก ขอที่น้อยที่สุดใช้สัก 3-4 ปีแบบเหงื่อไม่ตกก็พอแล้ว
    - จุกจิกเช่น ไดรเวอร์ อุปกรณ์ขัดข้อง จอฟ้า เครื่องร้อนต้องหยุดงาน หรือแฮงค์แบบไร้สาเหตุ ประมาณนี้นอะจ้า..

- ถ้าเล่นเกมส์มี PC อีกตัวอยู่ห้อง ซึ่งก็ไม่เล่นอะไรมากนอกจาก ปังยา.

หากมีความคิดเห็นอีก ช่วยหน่อยนะพี่ๆน้องๆ (ยังมีเวลาอีกหลายวัน)

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

Y430 จอใหญ่พอทำงาน แถมเป็นออนบอร์ด ซึ่งไม่ร้อนมากเมื่อเทียบกับการ์ดจอดแยก

Default up Ja

อัพจ้า ...รอเวลาซื้อ คอมมาร์ทนี้มั่ง

ใครมีข้อชี้แนะอื่นๆอีก รบกวนด้วยนะ ...

OverclockZone Member sakchaisak's Avatar

อยู่ที่งบ และความพอใจส่วนตัวครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ถ้าให้แนะนำก็ Y430/P7450 อีกคนครับ
    นอกเหนือจาก CPU และ VGA แล้ว
    ทีน่าสนใจของ Y430 คือ DDR3 ในราคาที่ย่อมเยาว์มาก
    และก็ Led blacklit ที่สามารถแสดงภาพได้ชัดเจนอีกด้วย

ผมว่า Y430/ P7450
    น่าจะโอเค กว่านะครับ
    CPU ก็แรง การ์ดจอก็ถือว่าโอเคเลย

OverclockZone Member Usoup's Avatar
    สุขาภิบาล3 บางกะปิ รามคำแหง

ผมใช้ Lenovo Ideapad Y430/P8400 อยู่ครีบ ซื้อมาตอนสิ้นปีที่ผ่านมานี้ และก็เจิมไปเรียบร้อยแล้ว ขณะสะพายกระเป๋าลงจากรถเมล์ กระเป๋าหูขาด (พอดีไม่ได้ใช้กระเป๋าที่แถมให้มาของ Lenovo เราะมันใส่ได้แต่โน๊ตบุ้ค ใส่ของสารพัดที่ผมมีไม่ได้) ก็หลุดปุ๊ลงมานอนแอ้งแม้งบนฟุตบาท ขณะลงรถเมล์พอดี ก็ใจหายวาบว่า คงเกิดเหตุต้องไปเยี่ยมศูนย์บริการ แต่พอถึงออฟฟิศ เปิดเครื่องใช้งานได้สบาย เลยมั่นใจเรื่องความทนทานอยู่ไม่น้อย

ตอนแรกคิดว่าจะเล่น Y430/P7350 ซึ่งราคาถูกกว่า แต่ว่าของช่วงนั้นไม่มี ก็เลยต้องยอมเสียเพิ่มมาเล่นรุ่นนี้ดีกว่า

นอกนั้นประสิทธิภาพในการทำงานคุ้มค่า คุ้มราคา จะเล่นเกมส์ ก็สามารถตอบสนองการทำงานได้ดีพอควร สเปคเมื่อนำไปเทียบกับราคาในหลายๆ รุ่นนั้นก็นับว่าคุ้มค่า ถ้าจะมีข้อเสียก็เพียงเรื่องของดีไซด์ที่พื้นๆ ไปสักหน่อย แต่ผมคิดว่าเหมาะกับคนทำงานมากครับ

OverclockZone Member boyana1's Avatar

กระเป๋า ขาดแล้วหล่นลงมา โอ้.....แม่เจ้า รอดมาได้ยังไง

แต่ก็ได้รู้อีกอย่างนึงว่ามันทนจริงๆ ยี่ห้ออื่นนี้ผมว่า.....

แนะนำคับ Y430/P7450 เพิ่มอีกนิดเดียว ของผมทนได้อีก เปิดฝาเคสแล้วลืมจับฐานมันด้วย
    ลอยชึ้นมาแล้วกระแทกลงบนโต๊ะอย่างแรงเลยคับ
    ตอนแรกอึ้ง+ตกใจว่าต้องเข้าศูนย์รึป่าว(ถอยมาได้อาทิดเดียวเองตอนนั้น)
    เปิดมาปุ๊บใช้ได้ปกติ
    ... แต่ผมจะไม่ลืมจับฐานมันอีกแล้วคับ เข็ด
    Last edited by meen_A320; 16 Mar 2009 at 01:04:13. Reason: it not look so good for reading

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

แนะนำ y430 คับ ผมว่าน่าจะดีกว่านะคัฟ

OverclockZone Member figgaro's Avatar
    ราษฏบูรณะ กรุงเทพมหานคร

Y430 ครับ ผมจาไปถอยที่งานคอมมาร์ทเหมือนกัน ว่าแต่มีใครรู้มั่งว่าร้านไหนมีโปรโมชั่น ผ่อน 0% มั่ง

Bookmarks

Bookmarks