Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำ Heaksink เดิม พัดลมเดิม ให้อุณหภูมิลดลงได้ประมาณ 10 องศา สนใจมั๊ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ Heaksink เดิม พัดลมเดิม ให้อุณหภูมิลดลงได้ประมาณ 10 องศา สนใจมั๊ยครับ

อยากลองถามพี่ๆเพื่อนๆในนี้ว่า ถ้าเกิดว่าเราสามารถทำให้ฮีตซิงค์เดิมกับพัดลมเดิม ลดอุณหภูมิได้มากกว่าเดิมประมาณ 10 องศา จะสนใจมั๊ยครับ

ด้วยเหตุที่ว่าเห็นรุ่นพี่ผมเค้าใช้สาร Boron Nitride พ่นลงไปบนอินเตอร์คูลเลอร์รถทำให้อุณหภูมิไอดีลดลง เลยคิดว่าน่าจะเอามาใช้กับฮีตซิงค์ได้ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อซิงค์ใหม่แพง

หลักการก็คือใช้สารเคลือบพื้นผิวเพื่อเพิ่มพื้นที่ผิวครับ เมื่อพื้นที่ผิวเพิ่มการระบายความร้อนก็ดีขึ้น ทั้งนี้ทั้งนั้นการสารที่เอามาเคลือบจะต้องสามารถถ่ายเทความร้อนได้ดีกว่าหรือเทียบเท่ากับวัสดุที่ใช้ทำฮีตซิงค์ ไม่งั้นก็จะกลายเป็นเอาผ้าห่มไปห่มให้มัน

อะไรคือสาร Boron Nitride www.topspindesign.com/bn_coating.htm

จริงๆแล้วคนที่เคยไปเดินงานคอมในไต้หวันน่าจะเคยเห็นมาบ้างนะครับ เพราะที่นู่นเค้าพ่นกันเกือบทั้งบอร์ดเลยอ่ะ

ลองดูผบการทดสอบจากเมืองอื่นเค้าก่อนครับ
    http://www.topspindesign.com/product_test_nanowin.htm
    http://www.topspindesign.com/product...al_test_p1.htm
    http://www.topspindesign.com/product...al_test_p3.htm

ถ้าเพื่อนๆสนใจผมจะลองนำมาให้ทางทีมงานทดสอบกันดูครับ

ส่วนราคายังไม่แน่ใจเพราะกระป๋องสำหรับรถยนต์มันใหญ่ครับ จะลองหาทางเอากระป๋องเล็กมาให้
    Last edited by Nutt_resived; 12 Apr 2007, 13:22:24. Reason: เพิ่มเติมเนื้อหาครับ

การทดสอบกับรถยนต์

TSD Test Report:

ผมมีเวลาประมาณไม่ถึง 1 สัปดาห์ในการจัดตารางเวลาหารถ หา tuner เพื่อทำ datalog เพื่อให้ทาง TSD ไต้หวันเข้ามาเเละทำการทดสอบร่วมกัน (...ครั้นจะเลื่อนการทอสอบออกไป ทางเค้าก็ติดงาน Expo ที่ไต้หวัน..) เพราะผมได้เห็นผลทดสอบจาก shop ชื่อดังของญี่ปุ่น เเต่ก็ยังไม่เชื่อซะทีเดียว จนกว่าจะได้ทดสอบเเละเห็นเองจะๆ...การคัดเลือกรถเเละ tuner ในการทดสอบนั้น ค่อนข้างยุ่งนิดหน่อย เพราะบางกรณี tuner ว่างเเต่ไม่มีรถที่เหมาะสม อีกรายก็รถว่างเเต่ tuner ไม่ว่าง เเต่สุดท้ายก็ลงตัวจนได้ครับ

Tuner มือดีมาช่วย:
    Giant เป็นคำตอบสุดท้าย มือจูนฉมัง ทั้ง Fcon, PowerFC หรือ Hydra สบายมาก
    Erggy มือปืนรับจ้างที่อาสามาช่วยทำ datalog ของรถพี่นุ้ยที่ใช้กล่อง Hydra...อิอิ ลืมจ่ายค่า serial port adaptor อะ

การเลือกรถมามดสอบ:
    ผมได้เลือกรถพี่นุ้ย STi เเละอีกสองคันคือ รถ nissan cefiro 2J T88 ของน้าก้อน K&D เเละนายเก่ง จาก Keng Service ในการนำมาเทสเนื่องจากผมต้องการทั้งรถ modified เเละรถที่ใกล้เคียงรถ std. มากที่สุด เเต่ในขณะเดียวกัน ต้องมีกล่องที่สามารถทำ data logging ได้ด้วย เพราะจะได้รู้ถึงค่าอุณหภูมิที่เปลี่ยนเเปลง ก่อนเเละหลังการ coating

คันแรก Nissan Cefiro 2J T88....shaft ละลายบน dyno ตั้งเเต่วันเเรก...จบไป...น้าก้อนบอกว่าขายหน้าจิงๆ รถตายคา dyno เลย เเล้วก็ลากกลับอู่ไป 1 ราย เเกบอกว่าจะส่งอีกคันนึงมาทำ เเต่เราไม่มีเวลาพอ

คันที่ 2 รถนายเก่ง...วันเเรกไปทดสอบ...เเรงเชียวครับ lo boost 408HP, hi boost 448HP...torque ผมจำไม่ได้ละ...run ที่สาม ใส่ additive เข้าไป...เเต่ผลไม่ได้ดีขึ้น เราคาดว่าเครื่องมันค่อนข้างร้อนมากเเล้ว ณ ตอนนั้นคือรอบที่ 4....
    ต่อมาวันที่สอง จับพ่น intercooler, ท่อ inter เเละหม้อน้ำ กลับไปขึ้นเขียงใหม่..lo boost พุ่งขึ้นจาก 408 ขึ้นไปที่ 430 ม้า เเรงม้าขึ้นมา 22 ตัว หรือประมาณ 5% เเต่ทันใดนั้น รถก็เเปลกๆ อะไรผิดปกติสักอย่าง...giant ก็บอกว่าไม่ได้ยินเสียง knock เเต่อย่างใด...จบไปอีกหนึ่ง ซึ่งเราได้เเค่ผลทดสอบ lo boost เท่านั้น ซึ่งก็เป็นที่น่าพอใจ...เเละเสียใจกับเหตุการณ์ไม่คาดคิดด้วยนะน้อง...ทาง TSD ก็ออกมาเเสดงความรับผิดชอบทันที ในความเสียหายทั้งหมดเเละจะนำน้ำมันเเละอะไหล่ไปตรวจสอบดู...เอ่ หรือว่าอากาศที่เย็นลงมากเเละเเรงม้าที่มีขึ้นมากกว่าเดิม อาจจะทำให้เครื่องรับไม่ไหว

คันที่ 3 รถน้านุ้ย...คันนี้ก็เเปลกตั้งเเต่วันเเรกเหมือนกัน ผล dyno ก่อนทำการพ่น 301HP torque ที่ 360Nm (ทำไม torque ตุสสส ขนาดนั้น )
    เย็นวั้นนั้นกลับไปก็ทำการพ่นๆๆๆๆ ที่ตัว intercooler เเละหม้อน้ำ...เเกะหม้อน้ำออกมา โจ๊ะ! ทำให้รู้ว่าหม้อเเกเเตก... เลยต้องให้เเรงสนับสนุนอย่างน้าเเละพี่เกี๊ยวแห่ง Power Speed มาช่วย เเละนำอันใหม่มาให้ในวันต่อมา...
    วันที่ไปขึ้น dyno รถพี่นุ้ยวิ่งไป 3 รอบ รอบสุดท้าย ผลออกมาคือ 313HP torque 38X...ม้าขึ้น 12 ตัว หรือประมาณ 4% ส่วน torque ขึ้นมาอีกเกือบ 20Nm...

ผมยังไม่สามารถรวบรวมผลจาก datalog ได้หมด ยกเว้นของรถพี่นุ้ย ซึ่งเเสดงให้เห็นค่าของ air temp. หรือ intake temp. ที่ลดลงไปถึงเกือบ 20% ตลอดทั้ง band ซึ่งเป็นตัวเลขที่ใกล้เคียงกับที่ทางญี่ปุ่นได้ทำการทดสอบมา

ในส่วนของรถเก่ง ผมกำลังรอข้อมูลจาก giant เเล้วนำมารายงานอีกครั้งครับ ผมคาดว่า intake temp. น่าจะลดลงไม่น้อยกว่ารถพี่นุ้ยเป็นเเน่ครับ

วันสุดท้ายก่อนการเดินทางกลับของ TSD เราได้เดินทางไปทำการพ่น coating (intercooler, intercooler pipe, oil cooler, power steering cooler, water cooler, & radiator) ให้รถ R32 ของพี่เป๊กตบท้ายในการเดินทางมาทดสอบในครั้งนี้

ก็ต้องขอบคุณ Giant&คุณน้อง&เอก@muteki, Nishihara, Erggy, กรู๋, เก่ง@keng service, น้าก้อน K&D, น้าพนมเเละพี่เกี๊ยว PowerSpeed, Nay@RPM ทองหล่อ, เฮียจอร์ชเเละโอม Team RPM, เเละทุกๆ ท่านทีให้ความช่วยเหลือในการทดสอบครั้งนี้ครับ

ผมนี่คือรุ่นพี่ผมครับ

Comment

การทดลองกับท่ออลูมิเนียม

http://www.topspindesign.com/media/images/tube_test.htm

Comment

ตัวอย่างรูปภาพพื้นผิวหลังจากพ่นแล้วน่ะครับ

Comment

ภาพขณะทำการทดสอบครับ

ผลอุณหภูมิของอากาศลดลงไปได้ 20% ครับ

อ้อป้องกันการเกิดสนิมด้วยนะครับ

Comment

พ่นทั้งบอดเลยเหรอครับ แล้วเวลาล้างออกนี่ยุ่งยากไม๊ครับ

Comment

พ่นซิ้งก็น่าจะเวิรค์เหมือนกัน แต่สงสัยว่าระยะยาวมันจะเป็นตัวจับฝุ่นรึป่าว เพราะผิดมันไม่เรียบแล้ว ท่าทางจะทำความสะอาดยากรึป่าว กัวว่าฝุ่นมาเคลือบแล้วประสิทธภาพจะลดลง

Comment

พ่นแค่ซิ้งค์ครับ ฝุ่นจับก็เอาลมเป่าออกได้ครับ

Comment

ซื้อที่ไหนครับ แพงป่าว น่าสนนะเนี่ย

Comment

ถ้าพี่ๆสนใจก็ว่าจะเอาเข้ามาทำตลาดครับ

Comment

ท่าราคาไม่สูงก็น่าสนดีนะครับ

Comment

ขอถามพี่ๆว่าถ้าผมจะทดสอบกับฮีตซิงค์ของคอมเนี่ย ใช้โปรแกรมอะไรดีครับ แล้วทดสอบยังไงมั่งครับ

Comment

กระป๋อง 3500-4000 คุ้มไหมเนี้ย

Comment

Originally posted by ddddddddddddd View Post
                            กระป๋อง 3500-4000 คุ้มไหมเนี้ย
                            อึ๊ก!!! เล่นน้ำเลยคุ้มกว่ามั้ย

Comment

อันนั้นมันกระป๋องใหญ่สำหรับพ่นรถยนต์ครับ ใหญ่ขนาดพ่นอินเตอร์ใหญ่ๆได้2ลูก

ถ้าพี่ๆสนใจก็ว่าจะลองคุยให้ทำกระป๋องเล็กให้อ่ะครับ

Comment

Working...
                              X