overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ถามเรื่อง Spec ต่ำสุดสำหรับ Windows 7 ครับ

OverclockZone Member

Default ถามเรื่อง Spec ต่ำสุดสำหรับ Windows 7 ครับ

ถามคนที่ลง Windows 7 ครับ สเปคต่ำสุดที่ลงได้ต้องเท่าไหร่ครับ แล้วลงแล้วดีกว่า Vista แค่ไหนครับ ช่วยสรุปมาด้วยจะดีมากเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member kung_keng's Avatar
    ลาดลี ในศาลฯ หลักเมือง

เคยเห็นที่นี่ http://monavista.com/webboard
    เขาเอา P4 Ram 512 ก็พอเล่นได้ลื่น ๆ กับงานทั่วไป

ดีกว่า VISTA ใหม

ดีกว่าแน่นอนครับ เพราะตอนนี้ก็ลองทดสอบอยู่เหมือนกัน
    รอตัวเต็มออกมาจริง ๆ ก่อน คิดว่าคงจะใช้แทน XP หละครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ใช้ต่ำกว่าวิสต้านะครับผมว่า

OverclockZone Member kessopha's Avatar

Smile

Release date: Expected January 2010

Code:
    Windows 7 Requirements Leaked.
    For the Basic Windows 7
        * 1 GHz 32-bit (x86) or 64-bit (x64) processor
        * 512 MB of system memory
        * 20 GB hard drive with at least 15 GB of available space
        * Support for DirectX 9 graphics and 32 MB of graphics memory
        * DVD-ROM drive
        * Audio Output
        * Internet access (fees may apply)
    Code:
    For the Premium Windows 7
        * 1 GHz 32-bit (x86) or 64-bit (x64) processor
        * 1 GB of system memory
        * 40 GB hard drive with at least 15 GB of available space
        * Support for DirectX 9 graphics with:
              o WDDM Driver
              o 128 MB of graphics memory (minimum)
              o Pixel Shader 2.0 in hardware
              o 32 bits per pixel
        * DVD-ROM drive
        * Audio Output
        * Internet access (fees may apply)

ps000000
    Guest

ควรจะใส่แรมเยอะเท่าที่จะมีงบ เพราะว่าตั้งแต่ Vista มา ค่อนข้างใช้แรมเยอะ

OverclockZone Member เพ็ญรินทร์'s Avatar

ถ้าไม่ได้ใส่เอฟเฟก+ธีมอะไรมากมาย Spec เก่าๆของ XP ก็ใช้ได้ลื่นๆค่ะ ไม่มีปัญหา

MS แก้จุดด้อยของ Vista ที่กินสเป็ค,ช้า ได้ดีมากๆค่ะ

OverclockZone Member keangsa's Avatar
    เมือง..เพชรขนมหวาน

ไม่โหดเท่าวิสต้าหรอกครับ

OverclockZone Member natdemo's Avatar

vista ถ้า update เรื่อยๆ ความเร็วก็ไม่ทิ้งกันแล้ว

แรม 1G vista จะอืดกว่า w7 หน่อยๆ แต่ก็ไม่น่าใช้ทั้งคู่ อย่างต่ำมันต้อง 2G

ยกเว้นว่าจะ disable service หลายๆ ตัวออก ถ้าจะทำแบบนี้ กลับไปใช้ xp ดีกว่า

OverclockZone Member COROP's Avatar

Quote Originally Posted by ps000000 View Post
    ควรจะใส่แรมเยอะเท่าที่จะมีงบ เพราะว่าตั้งแต่ Vista มา ค่อนข้างใช้แรมเยอะ
    ลองแล้วมันก็เร็วดีนะ

เร็วกว่า Vista อีก แต่มีปัญหาเรื่อง Driver เลยไม่ใช้

OverclockZone Member shady's Avatar

เขาว่าแม้แต่netbook ยังไหวอ่ะ เหอๆ อยากเล่นบ้างจัง win 7

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

รอดู vista sp2 ตัวเต็มออกก่อนดีกว่า ว่าจะดีแค่ไหน ส่วนตัวใช้ vista sp1 มันก็ไม่อืดนะ

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

Acer Aspire3682 ตัวเก่าของผมยังลื่นเลย

OverclockZone Member pigpui's Avatar

เครื่องบ้านผมเมื่อ3ปีที่แล้ว
    p4 3.0 g
    ram ddr2 667 1g
    ยังลื่นหัวแตกเลยคับ
    เมื่อก่อนตอนลองวิสต้าลงโปรเกรมแล้วอืดมากเลยคับ-*-

OverclockZone Member cat999's Avatar

ไม่รู้เป็นอะไรชอบใช้ Xp

OverclockZone Member tour170's Avatar

pentium m 1.7 ram 1 g ใช้ได้ป่ะ

OverclockZone Member JJ2006's Avatar

เคยลงบนระบบ AMD64 939 3200+ แรม 1 G ATI 9800Pro ก็เล่นลื่นสบายๆนะครับ ใช้ได้ทุกฟังค์ชั่น มี DirecX10.1 ในตัว ความเห็นทุกเครื่องที่ทำไปประทับใช้ครับ ภาพกราฟฟิกสวยขึ้น เช่นพวกภาพถ่ายที่เคยถ่ายไว้ เทียบ XP ก่อนหน้า เกมส์พวก Crysis ที่เล่นสีสดสวยดีครับ
    ฉลาดดี เห็นไดร์เวอร์ใหม่ๆเยอะ
    ใช้ IE8 รู้สึกเร็วทันใจจังครับ หรือคิดไปเอง

ข้อเสียที่พบนะครับ จากการใช้ทั่วไป
    1. คะแนน Test 3D ตกต่ำโคตรๆ ตู้ปลาเคยได้ 185000 ตกเหลือ 133000 ใช้ Driverของ Win7 เลยนะ
    คะแนน 3DMark06 ลดลงจาก 13800 เหลือ 12900
    แต่ลงเกมส์เล่นปกติได้นะครับ Crysis , Call of Dirty
    2. ภาษาไทยนิดหน่อย แรกหมายถึงเปิดบางเว็บที่ใช้ฟอร์นภาษาไทยที่แต่ต่างจากมาตรฐานก็อาจมี ปัญหาบ้างเล็กน้อย แต่ใช้มา 2 อาทิตย์เหมือนจะหายแล้ว อาจเป็นเพราะ Windows อัพเดทตัวเองผ่านไมโครซอฟหรือเปล่า เพราะเห็นโหลดอัพเดทตลอด (ไม่โครซอฟให้อัพฟรีนะครับ)
    3. พวก Sound Driver ผมใช้ Audigy2 ใช้ Driver Vista ไม่ Support แฮะ แต่ใช้ Driver
    XP ใช้ได้เฉยเลย

สรุปลองลงก็ไม่เสียหายครับ อิอิ

OverclockZone Member C2_X's Avatar

Quote Originally Posted by cat999 View Post
    ไม่รู้เป็นอะไรชอบใช้ Xp
    +1 คอเดียวกัน

OverclockZone Member tankung0932's Avatar
    คนโคราชทำงานระยอง

ตอนนี้หาได้ที่ไหนมัง่ครับ window7 เนี้ย อยากลอง

OverclockZone Member GFX's Avatar

Quote Originally Posted by tankung0932 View Post
    ตอนนี้หาได้ที่ไหนมัง่ครับ window7 เนี้ย อยากลอง
    ตามเวบบิทชั้นนำทั่วไป

OverclockZone Member mttpitsanu's Avatar
    phrae 097-045-9266 nu

เราก็ใช้มาได้ ระยะ นึงแล้ว ดีเยี่ยม ลื่นใหลดีครับ ไม่สะดุดเลย (แรม 1.5GB)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks