Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามการใช้ Wireless Mighty Mouse บน PC ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามการใช้ Wireless Mighty Mouse บน PC ครับ

ตอนแรกตั้งใจว่าจะไปซื้อของ Logitech V550
    แต่มาหาข้อมูลจากกระทู้นี้
    http://forums.overclockzone.com/foru...s+mighty+mouse ได้ความว่าสามารถ paired กับ windows XP ได้ ก็เลยตัดสินใจซื้อของ Apple... Wireless Mighty Mouse คือที่บ้านใช้ windows XP [PC] แต่ก็ไปซื้อ bluetooth class 1 version 2.0 มาเสียบกับ PC จากนั้นก็ connected กับ mighty mouse ตามปรกติ แต่ปรากฎว่าเมาส์แทบจะไม่ขยับเลย
    ถึง ขยับก็ขยับน้อยมาก สัญญานหาย เมื่อเลื่อนไปอีกจุด อีก 5 วินาทีถัดมาถึงแสดงผล พอจะเอาไปปิดกากบาท ตอบสนองช้ามากๆ 5 วินาทีถึงปิดหน้าต่างให้ แบบว่าอึ้งสุดๆ ขนาดคนที่เขา review เค้ายังบอกว่าของเค้าเร็ว จะว่าแบตจะหมดก็ไม่น่าใช่ เค้าบอกว่า ถึงแม้ว่าแบตจะหมด ยังไง มันก็ยังเร็วอยู่ดี หรือว่าเราต้องไปเปลี่ยนบลูทูธใหม่ (ตัวส่งสัญญานจาก PC อ่ะ) ตอนแรก ไฟมันก็กระพริบนะ แต่ตอนนี้ไฟไม่กระพริบแล้ว แ่ต่ก็ส่งสัญญานได้ตามปรกติ

คำถามคือ เราจะไปซื้อ bluetooth ชิ้นใหม่มาดีมั้ย หรือไม่ก็เอาชิ้นนี้ไปเคลมก่อน อันนี้ซื้อมา 250 บาท มันอาจจะใช้ไม่ได้ดีกะของแพง รึเปล่า? อาจจะฟังดูขำ แต่ Bluetooth ชิ้นนี้ เป็น class 1 ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่า wireless mighty mouse นี่รองรับเฉพาะ bluetooth class 2 หรือเปล่า

อันที่สอง คือปรกติแล้ว wireless mouse อาจจะได้รับสัญญานรบกวนจาก wifi พอดีที่บ้านก็ปล่อย wifi [Belkin G] แล้วตัว mighty mouse เนี้ย มันจะมีความถี่ 2.5-2.7 Ghz มั้ง แต่ wifi นี่จะ 2.4 แต่ทำไม คุณ Tassapon [ที่ review mighty mouse] เค้าบอกว่าไม่มีอาการช้า เพราะของเค้าก็ปล่อย wifi เหมือนกัน (เพียงแต่ว่าเค้า review โดยใช้โน๊ตบุ๊ก แล้วตัวส่งสัญญาน bluetooth มันก็เป็น internal bluetooth ที่ติดมากับ notebook อยู่แล้ว)

อันที่ 3 เอา mighty mouse ไปขาย -*- แล้วซื้อตัว Logitech V550 มาใช้ซะดีไหมนี่!!

แอบเซ็ง

ที่ไปซื้อมาอ่ะอันนี้

http://www.apple.com/mightymouse/

-------------------------
    Last edited by Accord2008; 23 Feb 2009, 04:07:20.

นอนรอดูวิธีแก้ไขครับ อิอิ ผมว่าน่าจะเป็นที่ตัวรับสัญญาณตามข้อ1นะครับ ส่วนข้อ3ไม่อยากแนะนำเลยอ่า เหอๆ แก้ง่ายแต่โหดร้ายกะน้องหนูไปนี๊ดนึง

Comment

คห. 1 ครับ ผมคิดว่าจะทำตามนี้ละ

1. ไปที่ร้านอินเทอร์เน็ตก่อน แล้วใช้ bluetooth ตัวที่ผมซื้อมา เทสต์กับเครื่องที่ร้าน ถ้าใช้งานได้ คงจะเป็นที่คอมผม
      2. ถ้าใช้ได้แต่ยังตอบสนองช้าอีก ผมจะนำเมาส์ไปที่ร้าน iBeat Central พระราม 3 แล้วขอเทสต์กับเครื่อง MAC
      3. ถ้าเทสต์กับเครื่อง Mac แล้ว ยังช้า ตอบสนองช้า ผมก็จะเคลมที่บริษัทในตึก galaxy ฝั่งตรงข้ามเลย
      4. ถ้าเกิดว่าใช้กับ Mac ใช้งานได้ปรกติ แต่ว่าใช้กับ bluetooth ตัวที่เทสต์ที่บ้านแล้วตอบสนองช้า และนำไปเทสต์ทีร้านก็ตอบสนองช้า คาดว่าผมคงต้องซื้อ bluetooth ตัวใหม่ คิดว่าจะืซื้อของ Belkin ที่ราคา 590 บาท ใน it city จากนั้นก็กลับมาเทสต์ที่บ้านต่อ
      5. ถ้าซื้อ Bluetooth ตัวใหม่มาแล้ว เทสต์ที่บ้านไม่ได้อีก คาดว่าผมคงต้องขายตัว Mighty Mouse แล้วละ แล้วก็จะซื้อ Logitech V550 แทน

Comment

เพิ่มเติมนะครับ ผมไปลองที่เครื่องน้องแถวบ้าน โดยเอา bluetooth ตัวเดิมไปเสียบ มันก็เป็นแบบช้าๆ ลากไปประมาณ 3-5 วินาทีเมาส์ถึงขยับ

คาดว่าคงเป็นที่ตัวส่งสัญญาน ผมจึงจะตัดสินใจขาย แล้วซื้อ Logitech V550 ดีกว่า

สนในซื้อติดต่อกระทู้นี้นะครับ http://forums.overclockzone.com/foru...55#post6433055

ขอบคุณครับ

Comment

apple ทำลูกค้าเสียความรู้สึกอีกแล้ว 1 ราย - -"

Comment

ตอบคุณ tassapon เมื่อวานนี้ขอบคุณนะครับที่่ช่วยแนะนำ

แ่่ต่เรื่องเสียความรู้สึก เรียนตามตรงว่า "ผมไม่ได้รู้สึกเสียความรู้สึกเลย" มันเป็นความผิดพลาดทางระบบ [bluetooth] ไม่ใช่เกิดจาก ตัวอุปกรณ์ของ Apple อีกอย่าง ก็เป็นความผิดของผมเองที่ดันทุรัง ไปซื้อ wireless Mighty mouse มาใช้ ทั้งๆที่ในรายละเอียดก็ไม่ได้ลงบอกไว้ว่าสามารถใช้งานกับระบบปฎิบัติการ windows ได้ ตัวที่ใช้กับ windows ได้คือ ตัว paired mighty mouse[แบบมีสาย] แต่ผมก็ซื้อมาใช้ และได้ทดลองใช้ ผมยังมีความเืชื่อมั่นกับตัวสินค้าจาก Apple อยู่ เพราะทุกๆ วันนี้ก็ใช้ Iphone+Ipod รุ่นเก่าๆ อยู่ ตั้งแต่ผมใช้ Iphone มา ผมไม่เคยรู้สึกเบื่อเลย เพราะมี fw อัพเกรดได้เรื่อยๆ เีรียนรู้โปรแกรมต่างๆ ที่จะใช้งานใน iphone ทำให้เรารู้จักมันมากขึ้น

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
            X