Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD Seagate Bricked ไปแล้ว Detect ไม่เจอ ยังสามารถอัพ Firmware ได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD Seagate Bricked ไปแล้ว Detect ไม่เจอ ยังสามารถอัพ Firmware ได้มั้ยครับ

HDD Seagate รุ่น ST3500320AS ของผม ซึ่งเช็คแล้วเป็นรุ่นที่มีปัญหาเรื่อง Firmware ถ้าเกิด Harddisk ได้ล็อกตัวเองไปแล้ว ไม่สามารถมองเห็นที่ bios Detect ไม่เจอ แล้วก็เข้าถึงข้อมูลไม่ได้ เรายังสามารถอัพ Firmware ได้มั้ยครับ ซึ่งผมลองดูแล้ว แต่ว่าโปรแกรมสำหรับอัพ Firmware ดีเทคไม่เจอ Harddisk ทำให้ไม่สามารถ Update Firmware ได้ครับ ถ้าใครมีวิธีช่วยกรุณา บอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ เนื่องจากข้อมูลสำคัญมากเลยครับ ถ้าส่งเคลมมันง่าย แต่ว่าไม่ได้ข้อมูลกลับมา เลยอยากทราบว่ามันพอจะมีทางแก้มั้ยครับ
    ปล. เราสามารถใช้วิธีนี้ได้มั้ยครับ ผมกำลังจะลอง โดยการถอดแผ่นปริ้นท์ออกมาสลับกับ HDD อีกลูกซึ่งเป็นรุ่นเดียวกัน (ซึ่งยังเข้าถึงข้อมูลได้) เพื่อทำการ Backup ข้อมูล ลูกที่ล็อคไปแล้ว ได้หรือไม่ครับ

หุ งานเข้า

Comment

คำถามเดียวกัน อาการเดียวกันเลยครับ คิดเหมือนกันด้วย รอว่าวันนึงมันจะวิธีที่จะทำให้มันกลับมาใช้ได้

แต่ผมเคยเอาไปเปลี่ยนบร์อดมาแล้วครับ ไม่เห็นเหมือนเดิม แต่ก็ลองดูนะคับเพื่อจะได้

ได้ไม่ได้มาบอกกันด้วยนะครับ ตอนนี้ผมเก็บตังค์รอเอาไปกู้ข้อมูลแล้วครับ แพงมาก

ขอบพระคุณมาก ๆ คับ

Comment

Originally posted by tiggertoon View Post
        ปล. เราสามารถใช้วิธีนี้ได้มั้ยครับ ผมกำลังจะลอง โดยการถอดแผ่นปริ้นท์ออกมาสลับกับ HDD อีกลูกซึ่งเป็นรุ่นเดียวกัน (ซึ่งยังเข้าถึงข้อมูลได้) เพื่อทำการ Backup ข้อมูล ลูกที่ล็อคไปแล้ว ได้หรือไม่ครับ
        อันนี้น่าคิดเหมือนกันว่าทำได้หรือเปล่า

Comment

โดนไปเมื่อวาน 500G กำลังหาวิธีอยู่เหมือนกัน

2 เดือนก่อน 640G โชคดี backup ทัน เพราะ raid มันเตือน แต่เมื่อวาน ชะล่าใจไปหน่อย ตอนนี้มองไม่เห็นแล้ว

ใครมีวิธีช่วยที plzzz
          Last edited by speeddeva; 23 Feb 2009, 10:30:39.

Comment

มันเจอใน Bios ไหมคับ ถ้าเจอก็โชคดีไป แต่ถ้าไม่เจอก็ซวยคับ

ปล.หลายคนเลยนะที่ผมพบเจอ ก็รู้อยู่ว่ามันมีปัญหาแต่ก็ไม่อัพจนรอให้มันเกิดปัญหาแล้วค่อยมาหาวิธีแก้ หากใครรู้ว่าเข้าข่ายก็อัพให้ไวเลยคับ

Comment

Originally posted by Dracula View Post
              มันเจอใน Bios ไหมคับ ถ้าเจอก็โชคดีไป แต่ถ้าไม่เจอก็ซวยคับ

ปล.หลายคนเลยนะที่ผมพบเจอ ก็รู้อยู่ว่ามันมีปัญหาแต่ก็ไม่อัพจนรอให้มันเกิดปัญหาแล้วค่อยมาหาวิธีแก้ หากใครรู้ว่าเข้าข่ายก็อัพให้ไวเลยคับ
              ความจริงก็ไม่รู้หรอกครับว่ารุ่นของผมจะมีปัญหา จึงไม่ได้อัพ ใช้งานอย่างเดียว ถ้าเป็นคุณ Dracular จะมานั่งเช็คหรอครับว่าอุปกรณ์ของคุณมีปัญหา ถ้ามันยังใช้งานได้ปกติดี ไม่โดนกับตัวไม่รู้ครับ แต่ก้อขอบคุณที่ให้ความสนใจครับ

Comment

โดนสดๆ ร้อนๆ รอคนมาช่วยตอบ

Comment

ตอนนี้กำลังรอ HDD ของเพื่อนครับ ถ้าได้เรื่องยังไง จะมารายงานความคืบหน้านะครับ

Comment

Originally posted by tiggertoon View Post
                    ความจริงก็ไม่รู้หรอกครับว่ารุ่นของผมจะมีปัญหา จึงไม่ได้อัพ ใช้งานอย่างเดียว ถ้าเป็นคุณ Dracular จะมานั่งเช็คหรอครับว่าอุปกรณ์ของคุณมีปัญหา ถ้ามันยังใช้งานได้ปกติดี ไม่โดนกับตัวไม่รู้ครับ แต่ก้อขอบคุณที่ให้ความสนใจครับ
                    ผมก็ไม่ได้ว่าท่านแต่อย่างใดนิคับ ผมแค่บอกว่าที่ผมพบเจอมา รู้ทั้งรู้ว่ารุ่นเหล่านี้มีปัญหาแต่ก็ไม่ยอมอัพ ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกัน

ส่วนในกรณีของท่านถือว่าซวยคับ ส่งเครมอย่างเดียว

ปล.ของผมตอนใช้งานปกติผมก็อัพเลยเหมือนกันนะ อัพไว้ไม่เสียหาย ผมไม่ถึงขั้นเช็คหรอกคับ แต่เรื่องไหนกระแสมาแรงผมก็ต้องเกาะติด แล้วแก้ปัญหาทันทีคับ

Comment

Originally posted by Dracula View Post
                      ผมก็ไม่ได้ว่าท่านแต่อย่างใดนิคับ ผมแค่บอกว่าที่ผมพบเจอมา รู้ทั้งรู้ว่ารุ่นเหล่านี้มีปัญหาแต่ก็ไม่ยอมอัพ ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกัน

ส่วนในกรณีของท่านถือว่าซวยคับ ส่งเครมอย่างเดียว

ปล.ของผมตอนใช้งานปกติผมก็อัพเลยเหมือนกันนะ อัพไว้ไม่เสียหาย ผมไม่ถึงขั้นเช็คหรอกคับ แต่เรื่องไหนกระแสมาแรงผมก็ต้องเกาะติด แล้วแก้ปัญหาทันทีคับ
                      มาถามต่อครับ

ของผม up เป็นตัวใหม่เรียบร้อยแล้ว ก็ เลยมีความกังวลว่า ในอนาคต มันจะมีปัญหาอีกไหมครับ

ช่วยมายืนยันหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by bome2004 View Post
                        มาถามต่อครับ

ของผม up เป็นตัวใหม่เรียบร้อยแล้ว ก็ เลยมีความกังวลว่า ในอนาคต มันจะมีปัญหาอีกไหมครับ

ช่วยมายืนยันหน่อยครับ ขอบคุณครับ
                        SD1A หรือเปล่าคับ ถ้าใช้ก็ไม่มีปัญหาแล้วคับ สบายใจได้

Comment

เข้าบอร์ดนี้บ่อยครับ เลย อัพเป็น SD1A ทัน HDD ตัวเดียวกับ จขกท.อ่ะแหละ

Comment

พึ่งไปเปลี่ยนมาครับประกอบคอมใหม่
                            500 32mb อะ
                            ลง window เสร็จเช็กเป็น SD1A
                            ร้านบอกมีปัญหาภายใน 7 วันเปลี่ยนใหม่เลย
                            พอคืนที่ 7 เปิดเครื่อง ไม่เจอ hd ซะงั้น
                            ดีที่เปลี่ยนลูกใหม่ได้ทันที
                            Last edited by segtconti; 23 Feb 2009, 17:13:46.

Comment

ที่ต้องการคือวิธีแก้ปัญหานี้ครับ ถึงบอกไงครับว่าเคลมน่ะง่าย ไม่งั้นผมคงไม่ต้องมาโพสต์ถามในนี้หรอกครับ

Comment

Working...
                              X