Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความกระจ่าง AM2+ , AM3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความกระจ่าง AM2+ , AM3

M/B AM2+ ใส่ CPU AM3 ได้ [ตอนนี้ส่วนใหญ่คงยังไม่ซื้อ AM3 กัน เพราะยังแพงอยู่] แต่ถึงเวลาเปลี่ยนอีกที 1-2 ปีข้างหน้าี CPU AM3 ที่ขายอยู่ตอนนั้นก็ไม่อยู่ใน List Support ของ M/B เราอยู่ดี เราก็ต้องซื้อ M/B ใหม่อยู่ดี << อันนี้ถูกไหมคับ

M/B AM3 ไม่สามารถใส่ CPU AM2+ ได้ << อันนี้ถูกไหมคับ

** ถ้าความเข้าใจผมถูกต้องมันก็ไม่ต่างกับเปลี่ยน Socket ใหม่อยู่ดีอ่ะคับ ยังไงก็ต้องเปลี่ยน M/B เหมือนเดิมคับ ต่างกับ intel ตรงไหนอ่ะคับ **

ก็ต่างกันตรงทางเลือกไงครับ อย่างน้อย AMD ก็มีเรื่องให้คิด มีทางให้เลือกไง ฟังดูเยอะกว่า 555+

Comment

AM3 ใส่บอร์ด AM2+ ได้อัพเดท Bios เอา แต่ ยังต้องใช้กับแรม DDR2 ไปก็แค่นั้น

AM2+ ใส่ AM3 ไม่ได้ถูกแล้วหละ

ต่างกับ intel คือ intel ต้ืองเปลี่ยนทั้งหมดถ้าจะไปเล่น I7 แต่ถ้าเล่น AMD เปลี่ยนแค่ Cpu แล้วใช้บอร์ดเดิมก็ได้ไงหละ
      Last edited by Momo; 23 Feb 2009, 12:57:07.

Comment

Originally posted by Momo View Post
        AM3 ใส่บอร์ด AM2+ ได้อัพเดท Bios เอา แต่ ยังต้องใช้กับแรม DDR2 ไปก็แค่นั้น

AM2+ ใส่ AM3 ไม่ได้ถูกแล้วหละ

ต่างกับ intel คือ intel ต้ืองเปลี่ยนทั้งหมดถ้าจะไปเล่น I7 แต่ถ้าเล่น AMD เปลี่ยนแค่ Cpu แล้วใช้บอร์ดเดิมก็ได้ไงหละ
        แม้นแล้ว แม้นแล้ว 555+

Comment

Originally posted by DOGMA View Post
          ก็ต่างกันตรงทางเลือกไงครับ อย่างน้อย AMD ก็มีเรื่องให้คิด มีทางให้เลือกไง ฟังดูเยอะกว่า 555+
          " ตอนนี้ใช้ M/B AM2+ กับ CPU AM2+ เมื่อถึงเวลาเปลี่ยน CPU อีกที 1-2 ปีข้างหน้าี CPU AM3 ที่ขายอยู่ตอนนั้นก็ไม่อยู่ใน List Support ของ M/B เราอยู่ดี เราก็ต้องซื้อ M/B ใหม่อยู่ดี " << อันนี้ไงคับที่ผมต้องการย้ำ สุดท้ายซื้อ M/B ใหม่อยู่ดีคับ เล่น intel เปลี่ยนเพราะคนละ Socket เล่น AMD เปลี่ยนเพราะ CPU AM3 ไม่อยู่ใน List Support ของ M/B AM2+ เก่าของเราอยู่ดีคับ เรื่องนี้มันเกิดตั้งแต่ 370 , 478 , 775 มาแล้วทั้งนั้นคับ
          Last edited by noom9888; 23 Feb 2009, 13:53:28.

Comment

Originally posted by noom9888 View Post
            " ตอนนี้ใช้ M/B AM2+ กับ CPU AM2+ เมื่อถึงเวลาเปลี่ยน CPU อีกที 1-2 ปีข้างหน้าี CPU AM3 ที่ขายอยู่ตอนนั้นก็ไม่อยู่ใน List Support ของ M/B เราอยู่ดี เราก็ต้องซื้อ M/B ใหม่อยู่ดี " << อันนี้ไงคับที่ผมต้องการย้ำ สุดท้ายซื้อ M/B ใหม่อยู่ดีคับ เล่น intel เปลี่ยนเพราะคนละ Socket เล่น AMD เปลี่ยนเพราะ CPU AM3 ไม่อยู่ใน List Support ของ M/B AM2+ เก่าของเราอยู่ดีคับ เรื่องนี้มันเกิดตั้งแต่ 370 , 478 , 775 มาแล้วทั้งนั้นคับ

บอร์ดตอนนี้รุ่นใหม่ๆ ส่วนมาก AM3 Ready แล้วทั้งนั้นแหละครับ ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้ AM3
            โดยใช้บอร์ด AM2+ อยู่ ก็ อัพเดด Bios เอาสิครับ แล้ว AM3 มันรองรับทั้ง แรม DDR2 และ
            DDR3 เลยครับ แต่ Intel I7 ใช้กับแรม DDR3 เท่านั้นไงครับ ถ้าจะเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนทั้งหมดไง ทั้ง แรม ทั้ง บอร์ด แต่ ถ้าเป็น AMD อาจ เปลี่ยนแค่ Cpu อย่างเดียวก็ได้ไงครับ

Comment

ขอบคุณทุกทั่นที่เข้ามาให้ความคิดเห็นคับแต่ทุกทั่นมีความคิดเห็นเดียวกันหมด คือผมต้องการจาสื่ออย่างนี้คับ ขอยกตัวอย่างยุค 478 ล่ะกันและพูดถึง Socket 478 Socket เดียวนิแหล่ะคับ อย่างตอนแรกเราซื้อ M/B 478 + CPU P4 2.4/L2 512K/bus533 ต่อมาปี 1-2 เราอยากอัพเกรดไปเล่น CPU P4 3.0/L2 1M/bus800 แต่เรากลับพบว่าไม่สามารถใส่กับ M/B เดิมได้เพราะไม่รองรับ bus800 ทั้งๆที่เป็น Socket 478 เหมือนกัน << สุดท้ายเสียเงินซื้อ M/B ใหม่เหมือนเดิม

นิก็คล้ายๆกันตอนนี้ซื้อ M/B AM2+ กับ CPU AM2+ [ปี 51] ต่อมาปี 53 จาอัพเกรด CPU พอจาอัพเกรดก็จาพบว่า CPU AM3 นะตอนนี้ [ปี 53] ไม่สามารถใส่กับ M/B AM2+ เดิมได้แล้ว [ที่ซื้อเมื่อปี 51] เพราะว่า M/B AM2+ เดิมจารองรับ CPU AM3 เมื่อปี 51-52 เท่านั้นคับ ซึ่งของใหม่ก็ไม่มีขายแล้ว ของเก่าก็ต้องหาซื้อกันหน่อย แต่ก็เหมือนกับกลับไปใช้เทคโนโลยีเก่าเมื่อปี 51-52 อีกนั้นแหล่ะคับ

** ผมเลยสรุปว่าวิธีการนำเสนอเป็นอย่างนึง สุดท้ายเวลาเราซื้อ/ใช้จริงมันไม่เป็นอย่างนั้นคับ **
              Last edited by noom9888; 23 Feb 2009, 15:50:46.

Comment

เริ่มดุเดือด

ปล.มันอยู่ที่ใจไม่ได้อยู่ของ

พอใจก็อัพไม่ถูกใจก็มองดูมันไป

ใจเย็นๆ

Comment

ก็แล้วแต่จะคิดครับมันมองได้หลายแง่ แต่ สมมุติ ปี 53 ออก AM4 แล้ว AM3 ราคา ณ ตอนนี้หรือที่จะออกมาช่วงเมษา ราคาถูกลงก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกับพวกที่ใช้บอร์ด AM2+ โดยที่ไม่ต้องซื้อบอร์ดใหม่ถูกไหมหละครับ ไหนจะราคาแรม DDR 3 ซึ่งราคายังค่อนข้างสูงอยู่ ซึ่ง AM3 ยังสามารถใช้ DDR2 ได้อยู่โดยที่เราสามารถเปลี่ยนแค่ Cpu เท่านั้นเองไงครับ ซึ่งต่างจากอีกค่ายซึ่งต้องเปลี่ยนทั้งชุดถ้าจะอัพเกรด ซึ่งตรงนี้ผมคิดว่า amd มีทางเลือกให้มากกว่าก็เท่านั้นเองครับ

ป.ล. AM2 X2 ออกมากี่ปีแล้วครับผมยังเห็นเค้าใช้กันอยู่ได้เลย

Comment

mb am2+ ก็รองรับถึง ht 3.0 อัพไบออส ก็ใส่ cpu am3 ได้อีกนาน

ค่อยเปลี่ยนทั้งระบบ ก็ยังไม่ต้องรีบร้อนอะไร

Comment

ณ เวลานี้คุณใช้ MB AM2+อยู่ แต่ถ้าคุณเกิดเสี้ยน อยากแรง ก็ไปซื้อ CPU AM3 มาใส่MB AM2+ ได้เลย แค่ Update BIOS แต่ถ้าคุณบอกว่า ณ เวลานี้เครื่องคุณแรงแล้ว รออีก 2 ปี ค่อยอัพใหม่ ณเวลานั้นๆ คุณจะมองแค่ AM3 ที่มีขาย ณ เวลานี้ เท่านั้นหรือ ณ เวลานั้นๆ คงจะมี AM4 AM5 ไปแล้วมั้งครับ
                      ที่เราๆชาว AMD พูดถึง ณ เวลานี้ AM3 ออกก็สามารถเปลี่ยน CPU ได้เลย ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งหมด มันต่างกะ I7 ของ Intel ส่วนเรื่องอนาคต ผมว่า เราคงไม่มองแค่ AM2+ หรือ AM3 หรอกครับ เพราะใครหละ อยากเสียเงินได้ของใหม่ แต่เป็นเทคโนโลยีเก่า
                      อ่านเองแล้วงง

Comment

ความพอใจเป็นสมบัติ ของผุ้ดี
                        หากใครไม่มีชาตินี้เอาดีไม่ได้.....ตอนเรียนลูกเสือร้องบ่อย

Comment

Originally posted by boyro View Post
                          ณ เวลานี้คุณใช้ MB AM2+อยู่ แต่ถ้าคุณเกิดเสี้ยน อยากแรง ก็ไปซื้อ CPU AM3 มาใส่MB AM2+ ได้เลย แค่ Update BIOS แต่ถ้าคุณบอกว่า ณ เวลานี้เครื่องคุณแรงแล้ว รออีก 2 ปี ค่อยอัพใหม่ ณเวลานั้นๆ คุณจะมองแค่ AM3 ที่มีขาย ณ เวลานี้ เท่านั้นหรือ ณ เวลานั้นๆ คงจะมี AM4 AM5 ไปแล้วมั้งครับ
                          ที่เราๆชาว AMD พูดถึง ณ เวลานี้ AM3 ออกก็สามารถเปลี่ยน CPU ได้เลย ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งหมด มันต่างกะ I7 ของ Intel ส่วนเรื่องอนาคต ผมว่า เราคงไม่มองแค่ AM2+ หรือ AM3 หรอกครับ เพราะใครหละ อยากเสียเงินได้ของใหม่ แต่เป็นเทคโนโลยีเก่า
                          อ่านเองแล้วงง
                          อ่านแล้วงงครับ ณ เยอะจัง อิอิ

Comment

เซง (ไม่ได้เซงกระทู้หรืออะไรนะ)

พิมพ์ความคิดเห็นไปตั้งหลายบรรทัด พอคลิกส่งข้อความ บอร์ด Error ซะงั้น

จะพิมพ์ก็ขี้เกียจแร๊ะ

เป็นอันว่า

อิอิ ก็แล้วกัน(ข้อความนี้ก็ไม่รู้จะรอดไปโผล่รึเปล่า)

อ่อ AliveNF6G ใส่ Phenom Quad Core (Agena)ได้นะเออ อิอิ(อีกที)

Comment

โอ๊ะ

Comment

Working...
                              X