Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไปๆ มาๆ ก็เกิด No Audio Device (x-fi music)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไปๆ มาๆ ก็เกิด No Audio Device (x-fi music)

คือผมก็ไม่ทราบว่ามันขึ้น no audio device ตอนไหน

คือเมื่อขึ้น no audio device จะไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย นอกจากเสียงเพลงที่เปิดจาก foobar+creative asio เล่นเกมก็ไม่ได้ยินเสียง พอติ๊กเปิดเสียงในเกมก็จะึขึ้นว่าไม่พบระบบเสียงอะครับ แต่ฟังเพลงได้ปกติ

มันเป็นเพราะอะไรหรอครับ ใช้ audio creation mode ครับ ทั้งฟังเพลงทั้งเล่นเกม

แต่พอรีเครื่องก็หายนะครับ แล้วปัญหานี้ fomat ก็ไม่หายครับ ไม่รู้เีกี่ยวกับที่ใช้โหมดนี้หรือเปล่านะครับ

ส่วนจะเปิด console ก็เปิดไม่ได้อีกครับ มันก็บอกว่าไม่พบการ์ดเสียงที่ซัพพอร์ท

ปัญหาคุ้น ๆ แฮะ

Comment

ใกล้แระ

Comment

งานเข้า

Comment

มันแก้ยังไงได้บ้างคับเนี่ย พอดีไม่ได้ซื้อ มือ 1 มา

Comment

อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา 2500 ทิ้งทะเล

Comment

หมายความว่าใกล้พังแล้วหรอครับ

เพิ่งซื้อมาได้ไม่นานเอง

แต่ทำไมยังฟังเพลงได้อะครับ มันมีปัญหากับ driver เปล่าครับ

Comment

ลาก่อน

Comment

ดันๆ

เปงเหมือนกัน ไม่รุ้จาแก้ไง

Comment

ผมจำใด้แวบๆ ว่าแฟรชแล้วหาย อุอุ ไม่แน่ใจ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                      ผมจำใด้แวบๆ ว่าแฟรชแล้วหาย อุอุ ไม่แน่ใจ
                      แฟลชไงครับ

Comment

ถ้าลองย้าย ช่องเสียบ ติดตั้งระบบปฏิบัติการใหม่ แล้ว ลงไดรเวอร์อีกครั้ง (หลายรุ่นหลายตัว)
                        แล้วยังไม่ดีขึ้น ก็แสดงว่า ตัวการ์ดเริี่่มมีปัญหาแล้ว ดีที่ยังฟังเพลงได้
                        ระวังใช้ไปใช้ไป การ์ดเสียงหมดสภาพนะเออ

Comment

ของผมเป็นแต่บางครั้งเฉพาะเวลามือไปโดนการ์ด เครื่องผมไม่มีเคส

วิธีแก้ของผม ปิดเครื่อง เปลี่ยนslot clear bios ทำจนกว่ามันจะเจอการ์ด ไม่ก้อเอายางลบดินสอ ลบที่หน้าcontact xfi

ปล.ท่านต่ิอไฟเลี้ยงการ์ดรึเปล่า ถ้าไม่ต่อลองต่อดู
                          Last edited by thanthod; 24 Feb 2009, 07:38:26. Reason: เพิ่มเติมข้อมูล

Comment

มันขึ้น win32 ไรด้วยปะครับ

ถ้าขึ้นน๊ะไวรัส เหอๆ ผมเคยติด รีเครื่องก็มีเสียงเหมือนเดิม

Comment

ไหนๆก็ใช้ไม่ได้ละ ลองวิธีนี้ดูนะครับ
                              1. เปิด Device Manager (เมนู View/Show hidden devices), หา ISAPNP ที่ System Devices list
                              2. click ขวาที่ ISAPNP device เลือก "Update Driver"
                              3. เลือก "Install from a list or specific location" แล้ว next
                              4. เลือก "Don't search. I will choose the driver to install." แล้ว next
                              5. เอาติ๊กถูกที่ "Show Compatible Hardware" ออก
                              6. ด้านซ้ายอยู่ที่ "Standard System Devices"
                              7. ด้านขวา เลื่อนไปหา "Plug and Play Software Device Enumerator" เลือกมัน และ next
                              8. error ช่างมัน yes ไปเลย
                              9. สุดท้าย restart.
                              ใช้ได้แล้ว pm มาบอกหน่อยนะครับ

Comment

Working...
                              X