Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม 4 GB@32 Bit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม 4 GB@32 Bit

ถ้าเราใส่แรม 4GB รันในวินโดว 32 บิต มันจะเห็นเป็น 3.5 (ใช่ป่าว)

แล้วเมื่อมันเห็นไม่เต็ม 4GB เวลามันประมวลผล มันประมวลเต็ม 4GB ป่ะคับ

ปล. ขอบคุณคับ

คิดว่าไม่นะครับ

Comment

ดันครับ อยากรู้เหมือนกาน

Comment

ต้องโทษ บิล เกตส์

XP 32-bit เห็นแรมไม่ถึง 4 GB (ส่วนมากจะ 3.0-3.5 GB) และ ใช้งานได้ตามนั้น (ส่วนมากจะ 3.0-3.5 GB)
        XP 64-bit เห็นแรม 4 GB หรือตามที่ใส่ และ ใช้งานได้ตามนั้น
        Vista 32-bit เห็นแรม 4 GB หรือตามที่ใส่ และ ใช้งานไม่ถึง 4 GB (ส่วนมากจะ 3.0-3.5 GB)
        Vista 64-bit เห็นแรม 4 GB หรือตามที่ใส่ และ ใช้งานได้ตามนั้น

ดูว่าตัววินโดวส์สามารถใช้งานแรมได้เท่าใหร่นั้นให้ดูที่ Windows Task Manager

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ต้องโทษ บิล เกตส์

XP 32-bit เห็นแรมไม่ถึง 4 GB (ส่วนมากจะ 3.0-3.5 GB) และ ใช้งานได้ตามนั้น (ส่วนมากจะ 3.0-3.5 GB)
          XP 64-bit เห็นแรม 4 GB หรือตามที่ใส่ และ ใช้งานได้ตามนั้น
          Vista 32-bit เห็นแรม 4 GB หรือตามที่ใส่ และ ใช้งานไม่ถึง 4 GB (ส่วนมากจะ 3.0-3.5 GB)
          Vista 64-bit เห็นแรม 4 GB หรือตามที่ใส่ และ ใช้งานได้ตามนั้น

ดูว่าตัววินโดวส์สามารถใช้งานแรมได้เท่าใหร่นั้นให้ดูที่ Windows Task Manager
          ดูที่แท็บ Performance ป่ะคับ (ตรงไหนง่ะ)

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ถามเลยแล้วกัน เกี่ยวกับเกม PES 2009

ผมเล่นบน Vista 32-bit ปกติผมจะเปิดวินแอม+โหลดบิต+เล่น PES แล้วมันออกกระตุกนิดๆอ่ะคับ (แบบว่าคนเคยใช้จอ CRT คงรู้เวลาวางมือถือไว้ใกล้ๆจอ มีคนโทรเข้ามาจอมันจะมีเหมือนคลื่นแทรก ) แต่ว่าไม่เป็นเย๊อะขนาดนั้นคับ ผมเลยลองปิดวินแอมดู (เหลือแต่โหลดบิต+เล่น PES) มันดีขึ้น แต่ก็ยังเป็นอยู่นิดนึง ตอนนี้ผมใส่แรม 2GB/667 ของ Corsair (ผมควรเพิ่มแรมใช่มะ)

แต่ผมยังไม่ได้ลอง XP อ่ะคับ (ผมลง 2 วินโดว) แต่เดี๋ยวจะลองดูคับ (จำได้ว่าเครื่องผมมันไม่เคยกระตุก)

ปล. G.Skill 4PK/800 CL 4-4-4-12 = 2,190.- เป็นไงคับ (ถูกดี)

ปล.2 บอร์ดเป็นอะไร ต้่องเบิ้ลตลอด

Comment

PES คลื่นๆที่ว่า เปิด V-sync ก็น่าจะหายนะ...

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
              PES คลื่นๆที่ว่า เปิด V-sync ก็น่าจะหายนะ...
              จะลองดูคับ ขอบคุณคับ

Comment

คลื่นเล็กน้อย ... แต่ ชอบ pes 2008 มากกว่า

Comment

พอเปิด V-sync แล้ว (วินแอม+บิต+เล่น PES) ลื่นปรื๊ดลื่นปรื๊ดเลยคับ

ปล. ขอบคุณท่าน Nihilus มากคับ

Comment

Originally posted by fordsupra View Post
                    ดูที่แท็บ Performance ป่ะคับ (ตรงไหนง่ะ)

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ถามเลยแล้วกัน เกี่ยวกับเกม PES 2009

ผมเล่นบน Vista 32-bit ปกติผมจะเปิดวินแอม+โหลดบิต+เล่น PES แล้วมันออกกระตุกนิดๆอ่ะคับ (แบบว่าคนเคยใช้จอ CRT คงรู้เวลาวางมือถือไว้ใกล้ๆจอ มีคนโทรเข้ามาจอมันจะมีเหมือนคลื่นแทรก ) แต่ว่าไม่เป็นเย๊อะขนาดนั้นคับ ผมเลยลองปิดวินแอมดู (เหลือแต่โหลดบิต+เล่น PES) มันดีขึ้น แต่ก็ยังเป็นอยู่นิดนึง ตอนนี้ผมใส่แรม 2GB/667 ของ Corsair (ผมควรเพิ่มแรมใช่มะ)

แต่ผมยังไม่ได้ลอง XP อ่ะคับ (ผมลง 2 วินโดว) แต่เดี๋ยวจะลองดูคับ (จำได้ว่าเครื่องผมมันไม่เคยกระตุก)

ปล. G.Skill 4PK/800 CL 4-4-4-12 = 2,190.- เป็นไงคับ (ถูกดี)

ปล.2 บอร์ดเป็นอะไร ต้่องเบิ้ลตลอด
                    ดุแรมตรงที่เขียนว่า Physical Memory (MB) ตรงคำว่าTotalครับแล้วจะเห็นว่าเครื่องเราใช้แรมได้เท่าไหร่

Comment

Attached Files

Comment

^
                        ด้านบนใช้งานแรมได้ 3406828 KB หาร 1024 หาร 1024 = 3.249 GB (ที่ใช้ได้)
                        แต่เครื่องผมใช้ได้ 3.17 GB เท่านั้น ^^" (3324260 KB หาร 1024 หาร 1024 = 3.17 GB)

Last edited by TWK.; 24 Feb 2009, 09:20:02.

Comment

ส่วนนี้ full ^^
                          Windows Server 2003 X64 (64-bit)
                          8 GB

Comment

ของผมใช้ Vista 32-bit มีอยู่แค่เนี้ย

2046 หาร 1024 = 1.9980469 (แรม 2GB นะคับ)

ปล. มันหายไปไหนหน่อยนึงแว๊

อันนี้ใน XP Sp2 ธรรมดาคับ

2096428 หาร 1024 หาร 1024 = 1.9993095 (ไม่เต็ม 2GB อีกและ)
                            Last edited by fordsupra; 24 Feb 2009, 12:50:37.

Comment

Working...
                            X