Announcement

Collapse
No announcement yet.

mb แบบ dual bios Clock ยังไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mb แบบ dual bios Clock ยังไงดี

พอ clock แล้ว มัน เซ็ต กลับ เป็น ค่า เดิม ครับ ขอ ผู้ รุ้ ชี้ แจง หน่อย

gigabyte รุ่นใหนครับ ส่วนใหญที่ clock แล้วคืนค่าเดิมเลย เพราะมันรันไมได้เลยคืนค่าที่สามารถรันได้ให้ก่อน ลองOC ที่ละนิดรึเปล่า หรือแบบตูมเดียว

Comment

เคยใช้ DS4 แรกๆก็งงกับ Dual bios ของมันโคตรๆอ่ะครับ เพิ่งมาจับทางได้ว่า ถ้ามัน reset เองมันจะกลับค่า Default แต่ถ้าเรา clear cmos มันจะเปลี่ยนไปใช้ bios อีกตัวนึง (ในกรณีที่บางครั้งเรา OC มากไปมันไม่ reset เองต้อง Clear cmos เพื่อนเปลี่ยนไปใช้ Bios อีกตัวนึง)

ซึ่งบางครั้งเรา Flash bios ตัวแรกไปพอ clear cmos มันเปลี่ยนกลับมาอีกตัวนึง กลายเป็น bios version เก่าซะงั้น ดังนั้นเวลาผม flash bios ผมเลยต้อง Flash มันทั้ง 2 ตัวเลย เวลาเปลี่ยนไป-เปลี่ยนมาจะได้เป็น version เดียวกัน

Comment

ใช่ครับถ้า flash bios แล้วและคิดว่าระบบเสถียรดีแล้วก็เซพ bios ไว้อีกตัวเลย จะได้ไม่ต้อง flash ไป flash มาหลายรอบให้เหนื่อยครับ

Comment

ตอนนี้ผมก็ใช่ Ds4 r2.0 อยู่ เหมือนกัน

Comment

ลอง flash bios รุ่นใหม่ๆ ดูครับ

Comment

Working...
            X