Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้หน่อยครับ

สนใจค่ายแดงนะ คือเห็นมีคนขาย 3870 x2 อยากถามว่า ถ้าเทียบกับ 4850 มันต่างกันมากไหม หรือถ้าเที่ยบกับ 4870 อ่ะจะยิ่งต่างมากหรือเปล่า

และเห็นเค้าพูดกันว่า ref กับ non ref ไม่ทราบว่าคืออะไรเหรอครับ

อีกเรื่องคือ x2 ที่ต่อท้าย นี่หมายความว่ายังไงเหรอครับ มีชิพสองตัวหรือว่าติดการ์ดมาสองใบ ตอนแรกนึกว่าการ์ดสองใบแต่ดูในรูปมันก็สล๊อตเดียว

ของอีกค่ายใช้ gx2 นี่ใช่แบบเดียวกับ x2 หรือเปล่าครับ

ปล. หากคำถามมันไม่น่าตอบมะเป็นไรครับ แต่ผมมะทราบจริงๆ อยากแบ่งปันความรู้บ้างอ่ะครับ

Originally posted by lovelak View Post
    สนใจค่ายแดงนะ คือเห็นมีคนขาย 3870 x2 อยากถามว่า ถ้าเทียบกับ 4850 มันต่างกันมากไหม หรือถ้าเที่ยบกับ 4870 อ่ะจะยิ่งต่างมากหรือเปล่า ถ้าเกมมันรองรับ GPU หลายตัว 3870x2 กิน แต่ถ้าไม่ 4850 แรงกว่า

และเห็นเค้าพูดกันว่า ref กับ non ref ไม่ทราบว่าคืออะไรเหรอครับ ref คือการ์ดที่ผลิตขึ้นมาโดย Nvidia หรือ ATI แล้วก็มีบริษัทนำไปจำหน่ายโดยแค่แปะยี่ห้อต่างๆเป็นของตัวเอง ส่วน non ref เค้าซื้้อแค่ชิพไปผลิตเองเป็นการ์ดรูปแบบของตัวเอง

อีกเรื่องคือ x2 ที่ต่อท้าย นี่หมายความว่ายังไงเหรอครับ มีชิพสองตัวหรือว่าติดการ์ดมาสองใบ ตอนแรกนึกว่าการ์ดสองใบแต่ดูในรูปมันก็สล๊อตเดียว มี 2 GPU ครับ ถ้า ATI จะอยู่บน PCB เดียว

ของอีกค่ายใช้ gx2 นี่ใช่แบบเดียวกับ x2 หรือเปล่าครับ 2 GPU เหมือนกัน แต่ Nvidia ใช้ 2 PCB

ปล. หากคำถามมันไม่น่าตอบมะเป็นไรครับ แต่ผมมะทราบจริงๆ อยากแบ่งปันความรู้บ้างอ่ะครับ
    ...

Comment

ขอบคุณมากครับ ท่าน กระจ่างเลย ครับผม

Comment

Working...
      X