Announcement

Collapse
No announcement yet.

วีดีโอ6ชม.จะไรท์ใส่dvdยังไงให้พอครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วีดีโอ6ชม.จะไรท์ใส่dvdยังไงให้พอครับผม

คือว่าผมมีวีดีโอเป็นไฟล์ avi ความยาว 6 ชม ต้องการจะไรท์ใส่แผ่น dvd

ขอเป็นไฟล์ที่สามารถดูในเครื่องเล่น dvd ได้เลยน่ะครับบบบ

จำนวน 2 แผ่น หรือ 1 แผ่น แต่อยากให้คงคุณภาพของไฟล์ให้ได้มากที่สุด

มีวิธีไหนแนะนำบ้างครับ

เห็นได้ยินมาว่า long play อะไรซักอย่างนิครับหรือว่ามีวิธีอื่นจะแนะนำมั้ยครับ

ก็ convert เป็น MPEG2 หรือ DVD file (.VOB) ดูครับ
    แนะนำให้ไปตัดต่อเป็น 2 part หรือ 3 part ก่อน แล้วค่อย convert ทีละ part แล้ว burn ลงแผ่นทีละแผ่น
    6 ชม. ตัดต่อ แผ่นละ 2 ชม. ก็น่าจะพออยู่ (เผื่อจะใส่ title หรือ อื่นๆ ก็ราวๆ 2 ชม. + นิดหน่อย)

Comment

ทำคล้าย ๆกะ รวมแผ่น vcd ลง DVD ก็ได้นิครับ
      แต่ความละเอียดภาพเหมือน VCD นะ

Comment

.avi เครื่องเล่นดีวีดีรุ่นใหม่ๆรองรับการเล่นไฟล์นี้ได้หมดแล้ว
        มีหลายยี่ห้อเช่น ไพโอเนียร์ โซเคน (ราคา2000กว่าๆ)
        ส่วนเครื่องพันนิดๆของจีนก็สามารถเล่นได้โดยตรงหลายรุ่น

ใช้โปรแกรมตัดต่อตัดไฟล์ง่ายๆมีหลากหลายมากมาย(มีให้ดาว์นฟรีเยอะไป)
        ตัดหนังออกให้พอดีๆแผ่นดีวีดีไรท์
        แล้วไรท์แบบดาต้าได้เลยครับ
        อันนี้ เดิมๆดีที่สุด

Comment

ใส่ดีวีดี 9 อาจจะพอนะ หรือไม่ก็ทำเป้น HD ไปเลย

Comment

2แผ่นแหล่มเลย

Comment

ตัดเป็น 2-3 แผ่น แล้วค่อย Convert เป็น DVD5 ทีละแผ่นครับ

Comment

แผ่น บูลเร งับ อิอิ แต่เครื่องต้องซัพพอตเด้อ

Comment

Working...
                X