Announcement

Collapse
No announcement yet.

คือผมอยากรู้จะ lock com ยังไงให้คนเล่นไม่ได้อ่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือผมอยากรู้จะ lock com ยังไงให้คนเล่นไม่ได้อ่าครับ

สมมุติผมเปิดโหลดบิทหรือรันงานหรือเกมส์ทิ้งไว้แล้วผมอยากจะ Lock ให้หน้าเจอ
    ขึ้นให้ใส่พาสหรือขึ้นเป็นเหมือนกับพักหน้าจอแล้วพอขยับเม้าส์ก็เด้งให้ใส่พาสก่อน
    ไม่งั้นก็เข้าเล่นไม่ได้อะไรแบบนี้อ่าครับ ผมเคยใส่พาส user admin แต่พอถึงเวลาจะ
    ให้กลับมาเหมือนเดิมแบบไม่ต้องใส่พาสอีกก็ทำไม่ได้อ่าเลยไม่กล้าเสี่ยงอ่าครับ
    ใครมี tip ดีดีเจ๋งๆใช้ไม่ยากช่วยแนะนำทีนะครับ

PC Security 6.4 เลยครับท่าน ผมใช้อยู่

Comment

ใช้ใช้วิธี switch user เอาอ่ะ แล้วมันจะขึ้นหน้าจอ Log On ขึ้นมาพอจะเข้าก็กดตรง User เรา
      แล้วก็ใส่พาส วิธีนี้ดีอย่างคือทุกอย่างยังรันอยู่เหมือนเดิม ต่างจาก Log Off ที่โปรแกรมมันปิด
      ตามไปด้วย

Comment

จะลองทำดูนะครับ
        ขอบคุณมากครับผม

Comment

ถ้าอยากจะเซทให้ใส่พาสเวลากลับจาก screen saver ก็ให้ทำดังนี้ครับ

Click ขวาที่ Desktop > Properties
          จากนั้นไปที่ แทป Screen Saver

ให้ ติ๊กเครื่องหมายที่ On resume, pasword protect

เท่านี้ก็ได้แล้วครับ ง่ายๆ

อ่อ แต่ถ้าต้องการปล่อยให้เครื่องทำงานนานๆ ไปตั้งพวก Power mode ไม่ให้มัน ดับเครื่องเองเวลาไม่ได้ใช้นานๆ ด้วยก็ดีนะครับ

Comment

Originally posted by miixer View Post
            ถ้าอยากจะเซทให้ใส่พาสเวลากลับจาก screen saver ก็ให้ทำดังนี้ครับ

Click ขวาที่ Desktop > Properties
            จากนั้นไปที่ แทป Screen Saver

ให้ ติ๊กเครื่องหมายที่ On resume, pasword protect

เท่านี้ก็ได้แล้วครับ ง่ายๆ

อ่อ แต่ถ้าต้องการปล่อยให้เครื่องทำงานนานๆ ไปตั้งพวก Power mode ไม่ให้มัน ดับเครื่องเองเวลาไม่ได้ใช้นานๆ ด้วยก็ดีนะครับ
            ผมติ๊กไว้แล้วครับ แต่ปัญหาคือ
            ถ้าผมไป create pass ใน user admin แล้วพอถึงเวลาผมเกิด
            อยากจะให้ไม่ต้องใส่พาส ผมไปลบไม่ได้นี่สิ
            นอกจากผมจะสร้าง user ขึ้นมาใหม่ 1อันที่ไม่ใช่ admin
            แล้วถึงเวลามันจะมีให้เลือก 2user ที่นี้ user ที่สร้างใหม่ผมมีพาส
            พอถึงเวลาไม่อยากให้มีก็ลบได้(จากที่ผมเคยเลยหนะครับ)
            พิมซะยืดยาวสรุปคือผมอยากรู้ว่าถ้าผม create pass user admin แล้ว
            พออยากจะลบพาสออกทำได้ไหมให้เวลาเข้าวินโด้เหมือนปกติเหมือนเดิมได้ไหม
            ไม่ต้องเลือก user ไม่ต้องใส่พาสอ่าครับ

Comment

Originally posted by kozaz View Post
              PC Security 6.4 เลยครับท่าน ผมใช้อยู่
              ขอหน่อบคับท่าน

Comment

Originally posted by dol2aemon View Post
                สมมุติผมเปิดโหลดบิทหรือรันงานหรือเกมส์ทิ้งไว้แล้วผมอยากจะ Lock ให้หน้าเจอ
                ขึ้นให้ใส่พาสหรือขึ้นเป็นเหมือนกับพักหน้าจอแล้วพอขยับเม้าส์ก็เด้งให้ใส่พาสก่อน
                ไม่งั้นก็เข้าเล่นไม่ได้อะไรแบบนี้อ่าครับ ผมเคยใส่พาส user admin แต่พอถึงเวลาจะ
                ให้กลับมาเหมือนเดิมแบบไม่ต้องใส่พาสอีกก็ทำไม่ได้อ่า
                เลยไม่กล้าเสี่ยงอ่าครับ
                ใครมี tip ดีดีเจ๋งๆใช้ไม่ยากช่วยแนะนำทีนะครับ

เปลี่ยนพาสเองดิ๊ครับ

1.เข้า DOS ผ่าน savemode เป็น Guest user หรือใช้พวก แผ่น Hiren เอามาboot เคลียร์ Password

2.พออยู่หน้า DOS ใช้ คำสั่ง NET USER เพื่อดูรายชื่อที่จะเปลี่ยนพาส

3.สมมุติ จะเอาชื่อ Administrator นะแจ่มดี

4. พิมพ์ net user administrator * แล้วแก้พาสใหม่ครับแจ่มๆ

5.ไม่ให้มันมีพาสไรก็ Enter Enter ปล่อยโล่งๆไว้เลยครับ
                Attached Files
                Last edited by Foolish_Guy; 15 May 2009, 09:21:29.

Comment

ยิ่งเอามาบวกกับกระทู้ด้านล่าง "วิธีทําให้ USB Flash Drive Boot เข้าDosง่ายๆ "

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=107800

รู้แล้วสินะครับ ....เอาไปใช้ในทางที่ดีด้วยนะครับ อย่าเอาไปเจาะเครื่องชาวบ้าน ที่เค้า Lock กันไว้ล่ะ

เข้า Dos ได้ทุกอย่างมันก็จบเห่

Comment

Working...
                  X