Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Asus EAH4670 DDR3 หน่อยครับ ซื้อได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Asus EAH4670 DDR3 หน่อยครับ ซื้อได้ไหม

ขอเริ่มดังนี้ครับ
    1. ตอนนี้ ใช้ M/B - Asus M2NPV VM อยู่ ซึ่งการ์ดจอเป็นแบบออนบอร์ด ใช้มาได้สองปีครึ่ง เลยอยากถึงเวลาเปลี่ยนแปลง (เปลี่ยนพร้อม Sempron 2800+ ด้วย) แต่ยุครัดเข็มขัดอย่างนี้ จะเสียเงินมากไปก็คงไม่ดี แล้วการใช้งานส่วนใหญ่ก็คือ เล่นเน็ต ฟังเพลง และดูหนังส่วนใหญ่เป็นซีรีย์ที่โหลดบิทมา เกมส์สุดท้ายที่เล่นก็ FM ล่ะครับ อ่อ Company of Heroes สมัยออกซีรีย์แรกด้วย เมื่อปี 2007

2. ตอนแรกเลยจะเอาเจ้า M/B + CPU ที่มีอยู่มาปล่อย...ผมถึงได้เข้ามายังเวบแห่งนี้ โดยปล่อยแล้วจะเอา X2 ราคา 2000 บาท บวกเงินได้นิดหน่อย ใส่กับการ์ดจอออนบอร์ด ซึ่งตอนแรกที่เล็งไว้คือ Asrock N68PV GS แต่ก็ห่วงเรื่องความเสถียรของการใช้งาน เพราะก่อนหน้าที่เคยใช้บอร์ดยี่ห้อ Chaintech พอเปลี่ยนมาใช้ Asus แล้วรู้สึกว่าใช้งานง่าย เรื่อยๆ ไม่มีปัญหาอะไร
    ราคาที่ปล่อยได้ของเก่าก็อยู่ประมาณ 1400-1500 บาท ส่วนราคาของใหม่ที่ต้องซื้อก็อยู่ราวๆ 3600-3700 บาท สรุปคือเพิ่มเงินประมาณ 2000 กว่าบาท...อาจจะถึง 2300 บาท

3. บางท่านให้คำแนะนำว่าซื้อ การ์ดจอมาใส่เพิ่มก็พอ จากการหาข้อมูลแบบงูๆปลาๆ จึงเจอที่พอจะรับได้นั่นคือ 4670 ของ HIS ไม่ว่าจะ Turbo หรือไม่ก็ตาม ... ส่วน CPU น่ะเพิ่มโดยด่วน
    โดยวิธีนี้ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 4500-5000 บาท (ปล.มองโลกในแง่ดีอาจจะปล่อย sempron 2800 ได้ราคาสัก 4-5 ร้อยบาท มาเป็นลด)

4. แต่ถ้าเลือกวิธีหลัง ผมอาจจะต้องมีเหตุผลส่วนตัวที่จะเลือกเจ้า 4670 เป็นยี่ห้อ Asus

มาถึงคำถาม คือ
    ข้อ 1. 4670 ยี่ห้อ Asus ด้อยกว่ายี่ห้อ HIS "มากจนเป็นสาระสำคัญ" ที่ต้องมาทบทวนไหมครับ

ข้อ 2. ถ้าซื้อมา ณ ตอนนี้ CPU เดิมๆ เครื่องผมจะประกอบด้วย
    - Sempron 2800+ (1.6 GHz)
    - M2NPN VM
    - 4670
    - Ram บ้านๆ Kingston 667 สองแถวๆละกิ๊ก
    PSU เดิมๆของเคส Delux ยังรับได้ใช่ไหมครับ และ...ผมจะเล่นเกมส์อะไรได้บ้างล่ะ ในวันที่ยังไม่ได้อัพ CPU

ข้อ 3. ผมเจอ Asus รุ่น 4550 ซึ่งด้อยกว่า 4670 เห็นๆ แต่ราคาก็ต่างกันเกือบ 1000 บาทเลย ตัวนี้ถือว่าพอเล่นได้ไหมครับ ถ้าไว้แค่ดูหนัง หรือเล่นเกมส์ใหม่ๆ แต่ปรับความละเอียดต่ำๆ ขอเวลาเล่นไม่กระตุกก็พอ...แน่นอนผมต้องอัพ CPU
    ปล. ใช้จอ acer 19 นิ้ว ครับ ความละเอียดไม่สูงเท่าไหร่

ข้อ1 ความเห็นคือ Asus แพงกว่าชาวบ้านเค้า แต่แลกมาด้วยความสบายใจ (ล่ะมั้ง เป็นผมรู้สึกว่ามันไม่คุ้มนะ)
    ข้อ2 CPU ควรเปลี่ยนด้วย เป็นคอขวดแน่ๆ ถ้าเอาไปจับคู่กะ 4670 ที่เหลือ
    ข้อ3 4550 ช้ากว่า 4670 ราวๆเท่าตัว แต่ราคาต่างกันแค่พันนึง ดูหนังไม่มีปัญหา แต่เล่นเกมส์มีปัญหาแน่ๆ

Comment

Working...
    X