overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: สอบถามการจ่ายไฟของ Port USB ครับ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

Default สอบถามการจ่ายไฟของ Port USB ครับ

คือ ผมกำลังทำไฟไว้สำหรับ ส่องสว่างให้กับคีย์บอร์ด ไว้ใช้ตอนกลางคืน ครับ

ผมก็ตัดสาย USB มาต่อกับหลอดไฟ ( หลอดไฟฉายขนาดเล็ก )
    ต่อตอนแรกก็สว่างดีครับ ค่อนไปทางสว่างเกินไปด้วยซ้ำ
    สงสัย ไฟมันจะเกินอ่ะครับ หลอดไฟฉายไส้ขาดดับวูบไปเลย - -.

ที่นี้ด้วยความไม่อยู่สุข เหลือบไปเห็นหลอด LED ติดพัดลมตัวเก่า ก็จัดการแงะมันออกมา
    แล้วก็เอาสาย USB มาต่อขั้วของหลอด ปรากฏว่า ... โอ้วมันช่างสว่างดีจริงๆ
    แต่หลังจากนั้น 5 นาที ..... ความสว่างนั้นก็หายไป T_T
    สงสัยกลับบ้านเก่าไปเหมือนกับหลอดไฟฉายชัวร์เลย

ผมอยากจะขอรบกวนถามหน่อยครับว่า

1. Port USB จ่ายไฟเต็มที่ 5 โวลล์ใช่ไหมครับ
    2. ไฟ 5 โวลล์มันเท่ากับกี่วัตต์ครับ ผมจะได้ไปเลือกซื้อหลอดที่มีกำลังวัตต์พอดีมา
    3. หรือผมควรใช้ไฟ LED ดีครับเห็นว่ามันประหยัดไฟดีกว่าหลอดไฟฉาย
    4. เหมือนเคยอ่านที่ไหนมาซักที่ เค้าบอกว่า LED ต้องต่อตัวลดกระแสไฟก่อนเหรอครับ ( เพื่อไม่ให้มันวูบไปแบบของผม )
    5. ที่ ตะวันนา พอจะมีขายหลอด LED และตัวลดกระแสไหมครับ ( แหะๆ ช่วงนี้ไม่ว่างไปพันทิพย์ )

หรือมีไอเดียอื่นๆเสนอแนะก็ยินดีนะครับ

ป.ล. ผมไม่เคยเรียนวงจรไฟฟ้ามาก่อนเลยนะครับ แค่พอรู้บ้างเท่านั้น เรียกชื่อผิดไปก็ขออภัยจ้า

OverclockZone Member ti625's Avatar

2. ไฟ 5 โวลล์มันเท่ากับกี่วัตต์ครับ ผมจะได้ไปเลือกซื้อหลอดที่มีกำลังวัตต์พอดีมา

เอา โวลต์xกระแสไฟ ได้เท่ากับ วัตต์

P=IV

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

5. ที่ตะวันนาไม่แน่ใจ แต่ถ้าลองข้ามมาที่โลตัสจะมีร้านอมรอยู่ครับ

OverclockZone Member YON7848's Avatar

ทำอยู่ไม่เห็นเป็นไรเลยเปิดทั้งคืน

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=405804

ใช้ USB เหมือนกัน ต่อ 2 หลอดเลย

OverclockZone Member getready2day's Avatar

จดๆ ความรู้

OverclockZone Member Open's Avatar

ขอบคุณทุกท่านครับ

แหะๆ กระแสไฟคือ กระแสไฟบ้านเราทั่วไปหรือเปล่าครับ ผมไม่ทราบจริงๆครับ - -*

ร้านอมรที่โลตัสอยู่ชั้นไหนเหรอครับ ( อยู่แถวนี้มา 4 ปี เคยเข้าไปใน Lotus บางกะปิแค่ครั้งเดียว ._.V )
    พรุ่งนี้จะได้เข้าไปดูเลยครับ

ขอผมทำไมต่อแล้ว อยู่ๆมันก็วูบไปเลยอ่ะครับ
    ในสาย USB จะมีสายไฟเล็ก 4 เส้นใชไหมครับ เราเลือกใช้แค่สีดำ กับแดง พอเนาะ
    หรือว่าเป็นเพราะที่ผมไม่ได้บลัดกรีครับ ผมเอาเทปกาวมาพันๆ ให้มันติดกันแทน

- -* ต้องออกไปธุระข้างนอกแปปนึงนะครับ
    เดวกลับมาจะขอรบกวนต่อครับ อิอิ

OverclockZone Member sptmanza07's Avatar
    แขวงการทางสกลนครที่ 1

ผมเป็นเหมือนกันครับ
    ของผมเป็นหลอด LED มี R.
    แต่ว่าต่อไม่เป็นครับ กำ
    ผมต่อแบบขนาน (อ่ะป่าว)
    ใช้ LED 5 หลอด R 1 ตัว 180 โอห์ม
    ยังขาด T^T supper LED น่ะครับ
    เหลือ R อยู่ 4 ตัว แต้ผมต่อไม่ถูก อยากให้มีคนแนะนำเหมือนกันครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by Open View Post
    คือ ผมกำลังทำไฟไว้สำหรับ ส่องสว่างให้กับคีย์บอร์ด ไว้ใช้ตอนกลางคืน ครับ

ผมก็ตัดสาย USB มาต่อกับหลอดไฟ ( หลอดไฟฉายขนาดเล็ก )
    ต่อตอนแรกก็สว่างดีครับ ค่อนไปทางสว่างเกินไปด้วยซ้ำ
    สงสัย ไฟมันจะเกินอ่ะครับ หลอดไฟฉายไส้ขาดดับวูบไปเลย - -.

ที่นี้ด้วยความไม่อยู่สุข เหลือบไปเห็นหลอด LED ติดพัดลมตัวเก่า ก็จัดการแงะมันออกมา
    แล้วก็เอาสาย USB มาต่อขั้วของหลอด ปรากฏว่า ... โอ้วมันช่างสว่างดีจริงๆ
    แต่หลังจากนั้น 5 นาที ..... ความสว่างนั้นก็หายไป T_T
    สงสัยกลับบ้านเก่าไปเหมือนกับหลอดไฟฉายชัวร์เลย

ผมอยากจะขอรบกวนถามหน่อยครับว่า

1. Port USB จ่ายไฟเต็มที่ 5 โวลล์ใช่ไหมครับ
    3. หรือผมควรใช้ไฟ LED ดีครับเห็นว่ามันประหยัดไฟดีกว่าหลอดไฟฉาย
    4. เหมือนเคยอ่านที่ไหนมาซักที่ เค้าบอกว่า LED ต้องต่อตัวลดกระแสไฟก่อนเหรอครับ ( เพื่อไม่ให้มันวูบไปแบบของผม )
    5. ที่ ตะวันนา พอจะมีขายหลอด LED และตัวลดกระแสไหมครับ ( แหะๆ ช่วงนี้ไม่ว่างไปพันทิพย์ )

หรือมีไอเดียอื่นๆเสนอแนะก็ยินดีนะครับ

ป.ล. ผมไม่เคยเรียนวงจรไฟฟ้ามาก่อนเลยนะครับ แค่พอรู้บ้างเท่านั้น เรียกชื่อผิดไปก็ขออภัยจ้า
    หลอดไปฉายท่านเป็นแบบใหนครับ ถ้าเป็นแบบ LED ก็เหมือนหลอดLEDทั่วๆไป กินไฟ 3V
    ท่านต่อ5Vเข้า ผลก็ดังที่ท่านเห็น ดร๊อฟR ค่า 200โฮมห์ครึ่งวัตต์ เข้าไปซักตัวช่วยท่านได้ครับลองดูนะครับ

อันนี้ที่ผมทำเสร็จแล้ว ยังใช้ได้จนปัจจุบัน จากไฟฉายเหมือนกัน เอิ๊กๆ

หรือตามกระทู้นี้ครับ กด
    Last edited by aekshow; 25 Feb 2009 at 00:36:14.

ขอบคุณครับ
    เมื่อกี้ลองไปอีก 2 หลอด อาการเดิมเลย อิอิ สว่างสุดๆอยู่ไม่ถึง 5 นาทีแล้วมันก็วูบไป
    ขอรบกวนถามอีกนิดนะครับ

ดร๊อฟR ค่า 200โฮมห์ครึ่งวัตต์ ตัวนี้ถ้าเราจะไปซื้อ เราบอกเค้าว่าเรามาซื้ออะไรดีครับ
    แล้วก็ในกระทู้เก่าๆบอกว่า ถ้าต่อ LED หลอดเดียวต้องใช้ตัวลดไฟ 1000 โอมเลยใช่ไหมครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by Open View Post
    ขอบคุณครับ
    เมื่อกี้ลองไปอีก 2 หลอด อาการเดิมเลย อิอิ สว่างสุดๆอยู่ไม่ถึง 5 นาทีแล้วมันก็วูบไป
    ขอรบกวนถามอีกนิดนะครับ

ดร๊อฟR ค่า 200โฮมห์ครึ่งวัตต์ ตัวนี้ถ้าเราจะไปซื้อ เราบอกเค้าว่าเรามาซื้ออะไรดีครับ
    แล้วก็ในกระทู้เก่าๆบอกว่า ถ้าต่อ LED หลอดเดียวต้องใช้ตัวลดไฟ 1000 โอมเลยใช่ไหมครับ
    R1Kเลยเหรอท่าน ไฟ12V ผมยังใช้500โอมห์เองน๊ะ 1kนี่มันจะสว่างหรือเปล่า น่าลองๆ บอกว่า
    แม่ค้าๆ เอาR200โอมห์ 1ตัว แล้วให้แบ๊งพันไป แม่ค้าจะมองหน้าแบบฉุนๆ เอาRใส่ถุงแล้วทอน 999 บาท ครับ เอิ๊กๆ

OverclockZone Member sptmanza07's Avatar
    แขวงการทางสกลนครที่ 1

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    R1Kเลยเหรอท่าน ไฟ12V ผมยังใช้500โอมห์เองน๊ะ 1kนี่มันจะสว่างหรือเปล่า น่าลองๆ บอกว่า
    แม่ค้าๆ เอาR200โอมห์ 1ตัว แล้วให้แบ๊งพันไป แม่ค้าจะมองหน้าแบบฉุนๆ เอาRใส่ถุงแล้วทอน 999 บาท ครับ เอิ๊กๆ
    R 1ตัว 50 ส.ต. ซื้อตัวเดียว 1 บาท

5V ใช้ R กี่โอห์มอ่ะครับ ลองใช้180 ดู 5 หลอด ดับไป 2 ยัง 3 ทำไมขาดไม่หมด งง ครับ

วันนี้ไปร้าน อมร มาแล้วครับ
    แต่พนักงานร้านเค้าบอกตัว R200 โอม ไม่มีขายอ่ะครับ
    ผมเลยเอาไอ่ตัวพวกนี้มาแทน

- รีซิสเตอร์คาร์บอนด์ 1/4W560 OHM 5% มันก็คือ R560 โอม ใช่ไหมครับ
    - รีซิสเตอร์คาร์บอนด์ 1/4W300 OHM 5% มันก็คือ R300 โอม ใช่ไหมครับ

อีกอย่างหลอด LED ก็มีแต่หลอดใหญ่ๆ ผมว่ามันเหมือนหลอดแสดงไฟที่ EQ ของชุดเครื่องเสียงใหญ่ๆมากกว่าอ่ะ
    ก็เลยไปเดินหาที่ตะวันนา เดินถามจนเจอร้านขาย สงสัยมีอยู่ร้านเดียว
    ไม่นึกเลยครับว่าหลอด LED 1 หลอดมันจะแพงอย่างนี้ เห็นแถมติดพัดลม ผมก็นึกว่ามันถูกๆ
    ราคาหลอด LED 1 หลอด หลอดละ 15 บาท แพงไหมครับเนี้ย ( ผมต่อได้แค่ 3 หลอด 40 บาท >.< )

แล้วก็เห็นหัวแร้งบลัดกรีถูกๆอันล่ะ 45 บาทผมก็เลยเอามาด้วย
    ไม่ทราบว่ามันใช้ยังไงเหรอครับ - -" ( ไม่เคยใช้มาก่อนจริงๆครับ แค่เคยเห็น เคยถือ และรู้จักเท่านั้นเอง )
    เราต้องเอาหัวแร้งไปจิ้มๆที่ครีมบลัดกรีอะไรนั่นก่อนใช่ไหมครับ แล้วถึงค่อยเอาไปจี้กับลวดตะกั่ว

ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ เดวจะได้ลงมือเลย

ลืมถามไปอีกอย่างเลยครับ
    ผมต้องต่อวงจรตามนี้ใช่ไหมครับ แหะๆกลัวมันไหม้อีก หลอด LED แพ๊งแพง

หึหึ ต่อเรียบร้อยละครับ ปรากฏว่า R300 มันทำให้ LED ผมไม่ค่อยจะสว่างเลยซะงั้น Y_Y
    สงสัยต้องไปหาซื้อ R100 ก็พอมั๊งครับเนี้ย

เมื่อกี้งมกับการบลัดกรีตั้งนาน 55+
    ไอ่เราก็เอาไปจิ้มครีมก่อนแล้วมาจี้ที่ตะกั่ว ไอ่เราก็ว่า เฮ้ย!! ตะกั่วหายไปไหนเนี้ย
    หมดตะกั่วไปตั้งหลายนิ้วกว่าจะรู้ อ่อ ... ที่แท้มันละลายไปอยู่ที่ข้างๆหัวแร้งนิเอง

จริงๆ200โอมห์ก็มีแต่หายาก 220 ก็ได้ครับ
    300 ถ้าใช้กับ 12Vก็ได้ครับ กับ5Vนี่ สว่างน้อย + ทน ใช้ได้นาน ไม่ขาดง่ายครับ

ปล. ในตะกั่วเส้น มีน้ำยาประสานอยู่แล้วครับ อย่าดมควันเข้าไปเยอะนะครับ จะเป็นหมันเอา

หรือตามวงจรนี้ก็ได้ครับ น่าจะทน R1ตัว ต่อ1 หลอด
    ส่วนค่าRลองใล่ๆดูตามความเหมาะสมครับ Rค่าน้อย สว่างมาก+ขาดเร็ว Rค่ามาก สว่างน้อยลง+หลอดใช้ได้นานขึ้น ขอให้สำเร็จนะครับ
    รูป รูป
    Last edited by aekshow; 25 Feb 2009 at 23:35:56.

หัวแบบ 4pin ที่เราใช้ต่อพัดลม 8cm หรือ 12cm พวกนี้คือจ่ายไฟ 12V ใช่ไหมครับ

หัวแบบ 4pin ที่เราใช้ต่อพัดลม 8cm หรือ 12cm พวกนี้คือจ่ายไฟ 12V ใช่ไหมครับ
    ถ้าหัวโมเล๊ก 2 ชุดครับ
    เหลือง+ดำ=12V

แดง+ดำ=5V

Bookmarks

Bookmarks