overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: ข้อวิธีการต่อ LEDกับR แบบอนุกรม หน่อยครับ!!!

OverclockZone Member sptmanza07's Avatar
    แขวงการทางสกลนครที่ 1

Lightbulb ข้อวิธีการต่อ LEDกับR แบบอนุกรม หน่อยครับ!!!

ผมมีLED5หลอดขาดไปแล้ว2ใช้R180โอห์มใช้กับไฟ5Vอยากรู้วิธีต่ออ่าครับ
    ก่อนที่จะไม่เหลือสักหลอด
    ถ้าขาดหมด รับรองว่า ผู้บัญชาการที่บ้าน ด่าแล๊ะ - -*

OverclockZone Member camell28's Avatar
    อ.ชิงโค จ.สงขลา

ไฟเข้าผ่านหลอดตามด้วยตัวอาร์ ไฟเข้าผ่านหลอดตามด้วยตัวอาร์ แล้วไปขั่ว - แค่นี้เองอ่ะเข้าใจไหมหว่า

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ลองดูนะครับ ผมก็มั่ว เอิ๊กๆ

OverclockZone Member tineny's Avatar

Quote Originally Posted by camell28 View Post
    ไฟเข้าผ่านหลอดตามด้วยตัวอาร์ ไฟเข้าผ่านหลอดตามด้วยตัวอาร์ แล้วไปขั่ว - แค่นี้เองอ่ะเข้าใจไหมหว่า
    ผิดนิครับ ต้องเอา r ดร็อบไฟก่อนเข้า led ไม่ไช่หรอครับ เข้า led ก่อนก็รับไฟเต็มๆเหมือนกันนิครับ

หรือว่าทำได้ทั้ง 2 แบบ หว่า แต่ปกติทั่วไป 100% เอา r ขึ้นก่อน led
    Quote Originally Posted by aekshow View Post

ลองดูนะครับ ผมก็มั่ว เอิ๊กๆ
    +1 ครับ อันนี้ชัว

ไม่ได้ว่านะครับ แต่เล่าขำๆ จากสมัยเรียนอยู่

แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนตอนเรียนถ้าผมวาดรูปแบบนี้ส่งอาจารย์ ผมจะโดนเขกกบาล1 ที แล้วโดนด่าว่า ไอ้สากเบือ ไลน์ไฟบ้านแกเอาสีดำเป็นสัญลักษณ์หรอไง แล้วเอาสายไฟแตะกันมันก็ช็อตสิ ต้องมีโค้งๆอ้อมสายด้วย

วาดวงจรโดนบ่อยเลยผม
    Last edited by tineny; 25 Feb 2009 at 01:46:44.

OverclockZone Member mitvo's Avatar

Quote Originally Posted by sptmanza07 View Post
    ผมมีLED5หลอดขาดไปแล้ว2ใช้R180โอห์มใช้กับไฟ5Vอยากรู้วิธีต่ออ่าครับ
    ก่อนที่จะไม่เหลือสักหลอด
    ถ้าขาดหมด รับรองว่า ผู้บัญชาการที่บ้าน ด่าแล๊ะ - -*

r390 โอมห์ ต่อขา +(ขายาว) ไฟ 12 ลากสายยาวเลยแล้วต่อทีละหลอด

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

ผมเคยเอาไฟเข้า led ก่อน r มันไหม้ไฟลุกอ่า แดงแปรด

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by tineny View Post
    ผิดนิครับ ต้องเอา r ดร็อบไฟก่อนเข้า led ไม่ไช่หรอครับ เข้า led ก่อนก็รับไฟเต็มๆเหมือนกันนิครับ

หรือว่าทำได้ทั้ง 2 แบบ หว่า แต่ปกติทั่วไป 100% เอา r ขึ้นก่อน led

+1 ครับ อันนี้ชัว

ไม่ได้ว่านะครับ แต่เล่าขำๆ จากสมัยเรียนอยู่

แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนตอนเรียนถ้าผมวาดรูปแบบนี้ส่งอาจารย์ ผมจะโดนเขกกบาล1 ที แล้วโดนด่าว่า ไอ้สากเบือ ไลน์ไฟบ้านแกเอาสีดำเป็นสัญลักษณ์หรอไง แล้วเอาสายไฟแตะกันมันก็ช็อตสิ ต้องมีโค้งๆอ้อมสายด้วย

วาดวงจรโดนบ่อยเลยผม
    วาดกะโปรแกรมเพนต์ มั่วๆรีบๆพอเป็นแนวทางง่ะครับ มันง่ายเหมือนวาดกะมือซะเมื่อไหร่ เอิ๊กๆ

OverclockZone Member tineny's Avatar

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    วาดกะโปรแกรมเพนต์ มั่วๆรีบๆพอเป็นแนวทางง่ะครับ มันง่ายเหมือนวาดกะมือซะเมื่อไหร่ เอิ๊กๆ
    ผมมะได้ว่าท่านนะครับ อย่าเข้าใจผิด

แค่มองรูปแล้วคิดถึงสมัยเรียน ขำๆนะครับ อาจารย์ ผมเขาพูดแบบที่เล่าไปจิงๆนะรับ เอามือเขกหัวผมด้วย 555

แล้วท่านเอารูปออกทำไมอะครับ ท่านที่เข้ามาใหม่จาดูไงอะครับ เอามานกลับมา
    Last edited by tineny; 25 Feb 2009 at 11:54:41.

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

อิอิ ไฟ 5V จาก Port USB เราเอา R 200 พอใช่ไหมครับ

แล้วถ้าเราจะใช้ไฟ 12V อันนี้ต้องใช้ R เท่าไหร่ครับ
    ใช้ R 390 แบบที่ท่าน mitvo บอกเลยไหมครับ สำหรับ LED ไม่เกิน 5 หลอด ( หรือเอาชัวร์ๆที่ R500 โอมม์ดีครับ )

ว่าแต่ไฟ 12V อันนี้คือไฟจากสายที่ต่อพัดลมทั่วไปใช่ไหมครับ หรือที่หัวมันเป็นโมเลค 4 pin อ่ะครับ

อิอิ จะออกไปเดินหาซื้อล่ะครับ

OverclockZone Member sptmanza07's Avatar

ผมลองม่ะคืนนี้น่ะครับไม่รู้จะอยู่ได้นานเท่ารัย 180 โอห์ม ได้ LED 3 หลอด
    ผมใส่5หลอดขาด2

OverclockZone Member mitvo's Avatar

Quote Originally Posted by Open View Post
    อิอิ ไฟ 5V จาก Port USB เราเอา R 200 พอใช่ไหมครับ

แล้วถ้าเราจะใช้ไฟ 12V อันนี้ต้องใช้ R เท่าไหร่ครับ
    ใช้ R 390 แบบที่ท่าน mitvo บอกเลยไหมครับ สำหรับ LED ไม่เกิน 5 หลอด ( หรือเอาชัวร์ๆที่ R500 โอมม์ดีครับ )

ว่าแต่ไฟ 12V อันนี้คือไฟจากสายที่ต่อพัดลมทั่วไปใช่ไหมครับ หรือที่หัวมันเป็นโมเลค 4 pin อ่ะครับ

อิอิ จะออกไปเดินหาซื้อล่ะครับ
    เอาอย่างลาก12+(สีเหลือง)ยาวเลย เป็นเมนหลัก ทีนี้แยกกี่หลอดก้อตามใจ ซอย 1 2 3 4....ก่อนเข้า led ขา+ (ขายาว)ต่อ r 390 ขาสั้นต่อ - (สายดำ) เย็นนี้จะลายวงจรให้

OverclockZone Member paiboontheone's Avatar

เยี่ยมเลยครับ ต้องติดตาม ต่อ อยากรู้เหมือนกันครับ

พึ่งทำ เคสใส ให้ลูกค้าเส็รจ ไม่ต้องแบบกลมเด๋ว ลุงเมา เอาแบบ แบนนะ 5555 upรูปไม่เป็นสอนที
    เขียนบนนี้เลย5555เริ่มเมา
    .../....../....../....../..../......................12v
    r390 r390 r390 r390 r390
    / / / / /
    LED LED LED LED LED
    .../..../...../..../......./............................... - สายดำ

จะใส่กี่หลอดตามใจท่านเลย LED ขายาว เป็น + นะ
    Last edited by mitvo; 25 Feb 2009 at 18:38:42.

ทำแบบท่านข้างบนก็ได้ครับ น่าจะทนกว่า R1ตัวต่อ1หลอด ส่วนค่าRลองใล่ๆดูตามความเหมาะสมครับ Rค่าน้อย สว่างมาก+ขาดเร็ว Rค่ามาก สว่างน้อยลง+หลอดใช้ได้นานขึ้น ขอให้สำเร็จนะครับ

OverclockZone Member Change's Avatar

จะดูขั่วหลอด LED ได้ไงครับ ว่า + หรือ -

ขายาวเป็น + ขาสั้น เป็น - ครับ

ถ้าหลอดเก่าดูที่เป็นรูปธง ในหลอดก็ได้ครับธงอันใหญ่จะเป็นลบ

ลองต่อแบบนี้ก็ได้ครับ ไฟ 12V LED 3หลอด อนุกรม ถ้าLED4หลอด อนุกรม ไม่ต้องใช้Rก็ได้ครับ ไฟ 12V
    Last edited by aekshow; 26 Feb 2009 at 14:36:28.

การต่อแบบอนุกรมถ้าขาด 1 หลอดก้อดับหมด ขนานดีกว่า ผมต่อให้ลูกค้าประจำ R = 3 บาท LED 3บาท

Thumbs up ขอวิธีต่อแบบผสมด้วยคร้าบ ขนานด้วย

ขอบคุงทุกคำตอบคร้าบๆ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

>.< ง่า หลอด LED ที่ไหนขาย 3 บาทครับ ผมจะได้ไปหาซื้อมาบ้าง
    ผมไปซื้อที่ตะวันนาเจอมาหลอดล่ะ 15 บาทเลยอ่ะ ก็เลยเอามาลองแค่ 3 หลอด

Y_Y สงสัยโดนหลอกขายแล้วมั๊งนิเรา

Quote Originally Posted by Open View Post
    >.< ง่า หลอด LED ที่ไหนขาย 3 บาทครับ ผมจะได้ไปหาซื้อมาบ้าง
    ผมไปซื้อที่ตะวันนาเจอมาหลอดล่ะ 15 บาทเลยอ่ะ ก็เลยเอามาลองแค่ 3 หลอด

Y_Y สงสัยโดนหลอกขายแล้วมั๊งนิเรา
    เชียงรายจ้า ลุงซ่อมอยู่ทุกวัน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks