Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมด้วย ดันไม่ไปแล้ว ทำไงต่อ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมด้วย ดันไม่ไปแล้ว ทำไงต่อ

e2160 ลากไป 2.9
    323*9 เพิ่มไฟก้ไปไม่ไหวครับ

แรมก้ตามนี้
    4-4-4-12 ประมาน 860 mhz

ควรทำไงบ้างครับ ชี้แนะด้วย ผมไม่รุเรื่องแรมครับ
    ขอบคุนมากครับ

ทดบัสแรมลง เป็น 1:1 และเป็น CL 5-5-5-15 เพื่อง่ายต่อการลากบัส CPU
    ไล่ ไฟ CPU / RAM ไปเรื่อยๆ
    น่าจะไปได้ซักบัส 400 x 9 ได้
    RAM จะได้บัส 800 และค่อยไล่ CL อีกที

Comment

แนะนำให้ทำแรมให้สบายที่สุดไว้ก่อนครับ คือ 1:1 CL หลวมๆๆโพรกๆ ไว้

แล้วลาก CPU ใ้ห้เต็มที่ก่อนแล้วค่อยมาดูแรม

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ทดบัสแรมลง เป็น 1:1 และเป็น CL 5-5-5-15 เพื่อง่ายต่อการลากบัส CPU
        ไล่ ไฟ CPU / RAM ไปเรื่อยๆ
        น่าจะไปได้ซักบัส 400 x 9 ได้
        RAM จะได้บัส 800 และค่อยไล่ CL อีกที
        เพิ่มไฟนี่แค่วีคอร์ใช่มั้ยครับ

จะถามพี่ต่อว่า ผมใช้ Real Temp เทสท์เซนเซอร์ดู แล้วมันบอกว่าเซนอเซอซีพียูเพี้ยน อยากรู้ว่าเซนเซอมันอยุที่เมนบอดหรือตัวซีพียูคับ อุณหภูมิมากผิดปกติ
        ในไบออสใส่วีคอไป 1.35 เชคใน hwm เหนเปน 1.31 อันนี้เพี้ยนอีกด้วยป่าวคับ

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

เช็ค temp ในไบออส เทียบกับ โปรแกรมคับ
          ไฟ 1.35 เห็นเป็น 131 ไม่เพี้ยนคับ อันนี้ผมดูจากลายเซ็นต์ท่านคับ
          เอาเกิน 323*9 ท่านจะเจอ ช่วงไฟที่กระโดด แล้วคับ ต้องมี 1.4+
          ทดแรม 1:1 แล้วไปต่อตามเทพด้านบนแนะนำคับ
          Geil 2 GB CL4 นี้เป็นอุลต้าซิ้งค์ส้มหรือป่าวคับ ถ้าใช้ cl4 วิ่ง 900+ได้ ไฟไม่เกิน 2.3

Comment

E2160 ถ้าตัว MO นี่ Vid มาก็ 1.32 แล้วครับ ผมว่าของท่านนี่ 333*9 ไฟ 1.4+ แชคใน HWM
            จะเป็น 1.36-1.38 ทดแรม 1:1 และเป็น CL 5-5-5-15 แล้วไปต่อตามเทพด้านบนแนะนำคับ

เทพฮูกตาโต วันนี้งานเข้าหล่ะ เอิ้กๆ หลังจากทรมานเจ้า 2160มานานเลยลองกลับมาค่าเดิม เอาแล้ว บู๊ตเข้าหย้าวิน ค้าง ลองรีอีกก็ค้างคราวนี้รีเองแฮะ สักพัก ฟ้าเหลือง เอ้ยไม่ใช่ นางฟ้า เอ้ย จอฟ้ามาเยือน Y-Y
            ลอง OC กลับหายแฮะ ไม่ค้าง นางฟ้าก็ไม่มีเยือน ขอคำแนะนำด้วย Y-Y
            Last edited by injustic; 25 Feb 2009, 23:52:51.

Comment

ไฟเพิ่ม v-core อย่างเดียวชิมิ? *

อุณหภูมิให้ซีพียูในไบออสมันมีแค่ cpu temperature ไม่มีบอกเปน คอร์
              ตัว cpu temp ได้ประมาน 40 แต่ตัวคอร์ใช้ occt เชคได้ที่ 70 กว่า อัดไฟ 1.4 (เห็นเป็น 1.36-1.38) มันร้อนไปป่าวครับหรือเซนเซอร์เพี้ยนจิงๆ ใช้ป่องแดง เปิดเคส ปิดแอร์
              เอานิ้วจิ้มๆแหย่ๆที่ซอกเก็ตตอนที่มันขึ้นคอร์เป็น 70 องศา ก้ไม่รุสึกมันร้อนเลย ถ้าเพี้ยนงี้เคลมได้มั้ยครับ

อีกอย่างๆๆๆๆ 12v ผมเห็นเปน3-4v เอง แต้เชคในไบออส เหนเปน 12v ชี้แนะด้วยครับ
              ขอบคุนรอบท่านเทพทั้งหลายที่สามครับ ผมเด็กใหม่ครับ อิอิ
              Last edited by peachk_20; 26 Feb 2009, 19:26:50. Reason: เพิ่มนิดนึง

Comment

เอา confix เลยไหม ???

Comment

เอาอะไรก้ได้ครับให้ผมทำได้ - -

cpu temp กับ cpu core 0,1 temp นี่เหมือนกันป่าว ของผมมันไม่เท่ากัน
                  Last edited by peachk_20; 26 Feb 2009, 20:03:13.

Comment

เอา 3.6 แล้วกันนะครับ

400*9

cpu v. 1.75
                    nb v. 1.5
                    vtt v. 1.6

แรมทดสัก 2:3 3:4

เบื้องต้นผมเล่นกับบอร์ด dfi dark965

Comment

ร้อนเกินแล้ว -*-

Comment

ผมเล่นที่ 3.7 ร้อน 95 ยังชิวๆอยู่เลย

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
                          ผมเล่นที่ 3.7 ร้อน 95 ยังชิวๆอยู่เลย
                          เด็กใหม่โหดวุ๊ย ป๋มเลิกแระ กลับมา 3.3 พอ ห้องไม่มีแอร์นั่งไกล้มันร้อนอิบอาย (ไม่ได้กลัว CPU~ ร้อน แต่ตัวเองร้อนมันแผ่รัศมีมาถึง เหงื่อแตกซิก

Comment

มาเก็บความรู้....

Comment

Working...
                            X