Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหาสาเหตุหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหาสาเหตุหน่อยครับ

พอดีเพิ่งเปลี่ยน HDD จาก ide 80 gb เป็น Sata 160 GB (สเปคเครื่องก็ p4 3.0 mb asus p4p800-x ram 4 gb vga ati x1650pro 512 mb dvd combo / dvd rw ตามลายเซ็นต์ครับ)พอลงวินโดว์เสร็จ มีอาการค้าง ตอนแรกคิดว่าวินโดว์ไม่ดี เปลี่ยนเป็น sp2 แบบปกติ ก็เหมือนกันครับ กลายเป็นว่าลงวินโดว์ 4-5 รอบใน วันเดียว พอรอบสุดท้าย หลังจากรอบ 4 เช็ค อุปกรณ์ทุกอย่าง ก็ปกติ แต่แรมร้อนมาก นี่คงเป็นสาเหตุแน่ๆ เลยต้องเจาะฝาเคสเพื่อติดพัดลม 12 ซม termatek เป่าแถวแรมตรงๆ ทำให้รู้สึกว่าเย็นพอสมควร ทุกอย่างเหมือนจะโอเคแล้วนะครับ แต่ มาเจอปัญหาว่า คืนวันอาทิตย์ หลังจากแก้ไขปัญหาแล้ว ก็มีอาการค้าง 1 หน มาคืนนี้ก็เจออีก 1 หน เลยงงๆว่าสาเหตุมาจากอะไรครับ

ด้านหลัง HDD มีที่ให้เซ๊ต Jumper อะปาว

Comment

มีครับ แต่ตอนนี้เสียบ Hdd ตัวเดียว คือ 160 gb

Comment

เพิ่มเติมอีกนิดครับ ก่อนเปลี่ยนจาก ide มาเป็น sata เครื่องทำงานปกติครับ

Comment

ดันๆ

Comment

Working...
          X