Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธ๊แก้ F1 ก่อนเข้าวินโดว์ต้องกดF1ก่อนอ่ะ แก้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธ๊แก้ F1 ก่อนเข้าวินโดว์ต้องกดF1ก่อนอ่ะ แก้ยังไงครับ

มันขึ้นแบบนี้ครับ

NO IDE Master H.D.D Detected
    Press F1 to Resumu

ต้องแก้ยังไงครับ นี่เพิ่งลงวินโดวน์ใหม่ยังไม่ทันลงโปรแกรมไรเลย ตอนลงวินโดวน์ก้ต้องกดF1ก่อนถึงจะลงได้

มันฟ้องว่า ไม่เจอ ฮาร์ดดิสก์ IDE แสดงว่าท่านใช้ SATA ก็ให้เข้าไปตั้งบูต ฮาร์ดดิสก์ลูกที่ท่านใช้ในไบออสครับ
    หรือเสีย IDE master ให้เป็น DVD แทนครับ
    แต่ถ้าเป็น บอร์ด Asus ก็ตั้ง ไม่แสดงสถานะ F1 ได้ในไบออส หัวข้อ Boot seting ครับ

Comment

Originally posted by DOGMA View Post
      มันฟ้องว่า ไม่เจอ ฮาร์ดดิสก์ IDE แสดงว่าท่านใช้ SATA ก็ให้เข้าไปตั้งบูต ฮาร์ดดิสก์ลูกที่ท่านใช้ในไบออสครับ
      หรือเสีย IDE master ให้เป็น DVD แทนครับ
      แต่ถ้าเป็น บอร์ด Asus ก็ตั้ง ไม่แสดงสถานะ F1 ได้ในไบออส หัวข้อ Boot seting ครับ
      ขอบคุณครับ บอร์ด Asus ว่าแต่มีวิธีที่ละเอียดหน่อยมั้ยครับเวลาเข้าไปตั้งที่ไบออส

Comment

ไม่ต้องเข้า bios ก็ได้ เอาสาย sata ของ hhd ใส่ก่อน ที่ sata 1 บนบอร์ด แล้ว เอา dvd sata ต่อที่ช่องที่ sata 2 บนบอร์ด ก็น่าจะหายแล้วนะครับ

Comment

Originally posted by god67 View Post
          ไม่ต้องเข้า bios ก็ได้ เอาสาย sata ของ hhd ใส่ก่อน ที่ sata 1 บนบอร์ด แล้ว เอา dvd sata ต่อที่ช่องที่ sata 2 บนบอร์ด ก็น่าจะหายแล้วนะครับ
          ขอบคุณครับ จะลองดูครับ

Comment

ขอขุดจ้าา พึ่งเจอปัญหา NO IDE Master H.D.D Detected

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
            X