Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งได้ x-fi prelude มาคับขอคำแนะนำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งได้ x-fi prelude มาคับขอคำแนะนำ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=309055
    สืบเนื่องจากเคยเปิดกระทู้ถามว่าควรจะซื้อ sound card ไหนที่ถ้าจะเอามาดูหนังเล่นเกมและจากคำแนะนำของหลายๆท่านก็ได้ข้อสรุปว่าต้องเป็น auzentech x-fi prelude

จากนั้นมา 4เดือนผ่านไปไวเหมือนโกหก พอจะซื้อnewegg ของก็หมด เพิ่งจะหาซื้อจาก ebay ได้เมือต้นเดือน วันนี้เพิ่งได้ของมาอะคับ (สำคัญเซ็งสุดพอได้ปุ๊ป newegg ของมาเลย)
    พูดตรงๆคับ เหมือนลิงได้แก้ว ไก่ได้พลอย เสียบลงไปใช้กับ driver ล่าสุด พอเปิดฟังเพลง mp3 แล้วรู้สึกเสียงไม่ต่างจาก ไอ้ ASUS SupremeFX II ที่ใช้อยู่ก่อนเลยคับ พอลองกับหนัง HD ก็เหมือนจะมิติขึ้นเล็กน้อย หรือรู้สึกไปเองก็ไม่รู้
    พอดีอยากทราบว่ามีอะไรที่แบบว่าพอจะแนะนำกันได้ไหมคับ setting ต่างๆ mod ต่างๆ (เอาแบบ softmod นะคับไม่ต้องการเปลี่ยน OPAMP )
    ส่วนลำโพงอยากทราบว่ากระจอกไปหรือเปล่าคับ เพราะจิงๆราคาลำโพงถูกกว่า prelude อีกคับ ตอนนี้ผมใช้ Logitech G51 ถ้าเปลี่ยนจะดีกว่าเดิมไหมแล้วควรเปลีย่นเป็นตัวไหนดี มีงบสัก $300อะคับ

อีกอย่างคับตะกี้ไปอ่านๆกระทู้เก่าๆเห็นได้ยินเรือ่ง burn คืออยากทราบว่ามันจิงหรือเปล่าคับพอมีใครอธิบายได้ไหมว่าทำไมมัน burn ได้ด้วย ถ้า burn ในลำโพงหรือหูฟัง ยังพอเข้าใจนะคับแต่ sound card นี้มันแบบว่าาาาา มัน digital หน่าไม่ใช่ analog มันจะเบรินได้ไงอะคับ
    Last edited by pooparat; 25 Feb 2009, 20:25:01.

ผมก็อธิบายไม่ถูกเหมือนกันรอทั่นอื่นดีกว่า

ผมรู้แค่ว่าอุปกรณ์เครื่องเสียงทุกชนิดจำเป็นต้องเบิร์นก่อนเพื่อให้มันทำงานได้เต็มประสิทธิภาพตามสเป็กของมัน

ยกตัวอย่าง Music SX ที่ก่อนเบิร์นกับหลังเบิร์น ต่างกันแบบหน้ามือเป็นหลังมือ

Comment

"ควรจะซื้อการ์ดจอไหนที่ถ้าจะเอามาดูหนังเล่นเกมและจากคำแนะนำของหลายๆท่านก็ได้ข้อสรุปว่าต้องเป็น auzentech x-fi prelude"

ถามเรื่องซื้อการ์ดจอแต่ได้ sound card มา ผมละงงจริงๆครับ 55555

--------------------------------------------------------

เรื่อง burn จริงครับ ผมว่าอย่างน้อยๆต้อง 150ชม. เสียงต่างกับของใหม่มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับลำโพงด้วยครับ แต่มันต่างแน่ๆละ

ลำโพงผมว่ากัดฟันทุ่มหน่อยเลยดีกว่าครับ Klipsch 5.1 Ultra มาเล่นน่าจะแหล่มนะครับ Creative S750 เสียงดี แต่เห็นมีหลายคนบ่นว่าเสียง่ายเหลือเกิน

Comment

Originally posted by gorilla View Post
        "ควรจะซื้อการ์ดจอไหนที่ถ้าจะเอามาดูหนังเล่นเกมและจากคำแนะนำของหลายๆท่านก็ได้ข้อสรุปว่าต้องเป็น auzentech x-fi prelude"

ถามเรื่องซื้อการ์ดจอแต่ได้ sound card มา ผมละงงจริงๆครับ 55555

--------------------------------------------------------

เรื่อง burn จริงครับ ผมว่าอย่างน้อยๆต้อง 150ชม. เสียงต่างกับของใหม่มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับลำโพงด้วยครับ แต่มันต่างแน่ๆละ

ลำโพงผมว่ากัดฟันทุ่มหน่อยเลยดีกว่าครับ Klipsch 5.1 Ultra มาเล่นน่าจะแหล่มนะครับ Creative S750 เสียงดี แต่เห็นมีหลายคนบ่นว่าเสียง่ายเหลือเกิน
        แห่มพืมผิดไปนิด แต่แก้แล้วคับ

ที่ผมสงสัยเรือ่ง burn คือในความเข้าใจของผมนะคับการเบรินเนี้ยจะเกิดขึ้นกับพวกของที่เป็น mechanic เช่นพวกเครื่องยนรถ หรือ speaker เพราะเนืองจากของที่ประกอบมาจากโรงงานยังทำงานเข้ากันได้ไม่ดี ถ้าเครือ่งยนก็แบบว่า ผิวของโลหะในกระบอกสูบอาจจะไม่เรียบดี หรือเรียบแต่ไม่ตรงรอยของลูกสูบ ถ้าเบรินไปเรือ่ยๆจะทำให้ผิวโลหะมันเข้ากันและทำให้เครือ่งยนทำงานดีขึ้น ส่วนอย่าง speaker (ทั้งหูฟังและลำโพง) ก็แบบเดียวกัน ผิวระหว่างแม่เหล็กที่มันสะเทือนให้เกิดเสียงอาจจะไม่เข้ากันทำให้เสียงไม่ตรง แต่ถ้าเบรินไปจนผิวมันเข้าใจจะทำให้เสียงออกมาตรงตามสเป็ก แต่ถ้าเราพูดถึง sound card ที่มันเป็น electronic นะคับใช้ transistor เิิปิดปิดเส้นทางไฟ ใช้ capasitor หน่วงไฟ ใช้ resistor ปรับเปลี่ยนระดับไฟ ไม่ว่าจะเป็น chip x-fi, OPAMP, DAC ก็ประกอบจากไอ้สามสิ่งข้างบน ซึ่งของพวกนี้ยิ่งใช้งานก็ยิ่งจะมีแต่จะเสื่อมค่าลง(transistor ไม่สเถียร, capa เก็บไฟได้น้อยลง, resis ค่าต้านทานเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ) ผมเลยไม่เข้าใจว่าทำไม sound card มันจะเบรินได้ หรือว่าท่านหมายถึงมันจะเบรินหูเราให้ชอบมากขึ้น

ส่วนลำโพงที่แนะนำ Klipsch น่าสนนะคับราคาใช้ได้ แต่ๆๆๆๆๆๆ ไ่มีขายในเมกาแล้ว เซ็งเลยคับ ส่วน creative พูดตรงๆมันอยู่นอกสายตาาาาา ฮ่าๆ ยี่ห้อนี้อคติคับพูดตรงๆ
        ว่าไปพูดถึงลำโพง ผมเคยได้ยินคนในบอร์ดพูดว่า ชุด Home Theater ดีก่าชุดลำโพงคอมเยอะ ถ้าเทียบในราคาเท่ากัน ไหนๆ prelude ก็มีทั้ง coaxial กับ optical แล้วผมควรไปเล่นชุดโฮมแทนดีไหมคับ ใครมีความคิดว่างไงบ้างแนะนำด้วยคับ
        Last edited by pooparat; 25 Feb 2009, 23:56:24.

Comment

แนะนำให้ขายป๋ม

Comment

Originally posted by qoloq View Post
            แนะนำให้ขายป๋ม
            เอาดิ นัดเจอเค้าด้วยมั้ยท่าน เค้าอยู่เมกา 555+

Comment

Originally posted by pooparat View Post
              แห่มพืมผิดไปนิด แต่แก้แล้วคับ

ที่ผมสงสัยเรือ่ง burn คือในความเข้าใจของผมนะคับการเบรินเนี้ยจะเกิดขึ้นกับพวกของที่เป็น mechanic เช่นพวกเครื่องยนรถ หรือ speaker เพราะเนืองจากของที่ประกอบมาจากโรงงานยังทำงานเข้ากันได้ไม่ดี ถ้าเครือ่งยนก็แบบว่า ผิวของโลหะในกระบอกสูบอาจจะไม่เรียบดี หรือเรียบแต่ไม่ตรงรอยของลูกสูบ ถ้าเบรินไปเรือ่ยๆจะทำให้ผิวโลหะมันเข้ากันและทำให้เครือ่งยนทำงานดีขึ้น ส่วนอย่าง speaker (ทั้งหูฟังและลำโพง) ก็แบบเดียวกัน ผิวระหว่างแม่เหล็กที่มันสะเทือนให้เกิดเสียงอาจจะไม่เข้ากันทำให้เสียงไม่ตรง แต่ถ้าเบรินไปจนผิวมันเข้าใจจะทำให้เสียงออกมาตรงตามสเป็ก แต่ถ้าเราพูดถึง sound card ที่มันเป็น electronic นะคับใช้ transistor เิิปิดปิดเส้นทางไฟ ใช้ capasitor หน่วงไฟ ใช้ resistor ปรับเปลี่ยนระดับไฟ ไม่ว่าจะเป็น chip x-fi, OPAMP, DAC ก็ประกอบจากไอ้สามสิ่งข้างบน ซึ่งของพวกนี้ยิ่งใช้งานก็ยิ่งจะมีแต่จะเสื่อมค่าลง(transistor ไม่สเถียร, capa เก็บไฟได้น้อยลง, resis ค่าต้านทานเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ) ผมเลยไม่เข้าใจว่าทำไม sound card มันจะเบรินได้ หรือว่าท่านหมายถึงมันจะเบรินหูเราให้ชอบมากขึ้น

ส่วนลำโพงที่แนะนำ Klipsch น่าสนนะคับราคาใช้ได้ แต่ๆๆๆๆๆๆ ไ่มีขายในเมกาแล้ว เซ็งเลยคับ ส่วน creative พูดตรงๆมันอยู่นอกสายตาาาาา ฮ่าๆ ยี่ห้อนี้อคติคับพูดตรงๆ
              ว่าไปพูดถึงลำโพง ผมเคยได้ยินคนในบอร์ดพูดว่า ชุด Home Theater ดีก่าชุดลำโพงคอมเยอะ ถ้าเทียบในราคาเท่ากัน ไหนๆ prelude ก็มีทั้ง coaxial กับ optical แล้วผมควรไปเล่นชุดโฮมแทนดีไหมคับ ใครมีความคิดว่างไงบ้างแนะนำด้วยคับ
              การเบิร์นไม่ได้หมายความทำให้หูเราชินกับเสียง แต่อุปกรณ์ที่เราเบิร์นมันจะเสียงเข้าที่เข้าทางขึ้นจริงๆ ไม่ว่าจะเป็น sound card หรือ speaker แม้แต่วงการเครื่องเสียงเองก็ยังต้องมีการเบิร์นเลยครับ TV, Optical player, Amp, Speaker ทุกอย่างครับ

ส่วน HT vs. Com ถ้าราคาเท่ากันใครดีกว่าผมไม่ทราบครับ ไม่เคยลอง ส่วนตัวผมใช้งานแต่ com ใช้ชีวิตส่วนใหญ่อยู่กับมัน ทั้งยังสะดวกกว่าเยอะครับ ตอนนี้ผมเอาคอมต่อเป็น HTPC + LCD TV เครื่องนึงไปเลย เก็บหนัง HD ได้เยอะ ไม่ต้องมานั่งเปลี่ยนแผ่น จะไปเล่น Blu-Ray + Amp + Speaker คงไม่ไหว ไม่สะดวก

ใครเคยลอง HT vs. Com ช่วยเล่าสู่กันฟังด้วยครับ เช่น Onkyo S5105 vs. Xtreme Music + Klipsch 5.1 ราคาน่าจะสูสีครับ(นับราคา AMP + Speaker หรือ sound card + speaker เพื่อความเท่าเทียมครับผม)

Comment

Originally posted by soniqer View Post
                เอาดิ นัดเจอเค้าด้วยมั้ยท่าน เค้าอยู่เมกา 555+
                อ้าว เวนกำ

Comment

ลองเปลี่ยนop-amp ดูดิครับ แต่ผมไม่เคยเปลี่ยนนะ ไม่รู้จะดีขึ้นป่าว
                  การ์ดตัวนี่สำหรับผม มันให้รายละเอียดดี เบสหนักแน่น แต่มันไม่โดนใจผม เพราะมันฟังแล้วออกจะแหล่มๆแห้งๆแข้งๆบาดหู-*-
                  เลยครับมาคบกับx-fiธรรมดาต่อ

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                    ลองเปลี่ยนop-amp ดูดิครับ แต่ผมไม่เคยเปลี่ยนนะ ไม่รู้จะดีขึ้นป่าว
                    การ์ดตัวนี่สำหรับผม มันให้รายละเอียดดี เบสหนักแน่น แต่มันไม่โดนใจผม เพราะมันฟังแล้วออกจะแหล่มๆแห้งๆแข้งๆบาดหู-*-
                    เลยครับมาคบกับx-fiธรรมดาต่อ
                    X-Fi Elitepro ดีกว่าเหรอครับ

Comment

เห็นใน headfi เขาก็ burn soundcard กันนะครับ

Comment

โยนลงกองไฟเลยท่าน อิอิอิ

Comment

Originally posted by soniqer View Post
                          X-Fi Elitepro ดีกว่าเหรอครับ
                          แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล สำหรับผมชอบX-Fi xtreamgamer FPSมากกว่าPreludeด้วยซ้ำ ก็เลยขายไปเอาEliteมาแทน

Comment

พอมีใครทราบไหมว่าทำไมเวลาเปิดเพลง mp3 ไม่ว่าจะ itune หรือ media player เสียงออกแค่ด้านหน้าเท่านั้นอะคับ ลำโพงด้านหลังเสียงไม่ออกเลย ถ้าจะให้ออกต้อง เปิด X-Fi CMSS 3D Surround อันนี้คือปกติหรือเปล่า แต่เวลาเปิด surround แล้วเสียงไม่ได้เรื่องเลยอะคับ มันไร้ซึ่งความใสเลย อันนี้เกียวกับที่ผมใช้ิ Entertain Mode หรือเปล่าคับ

Comment

เปิด Black Label ต้อง เบิร์นนานเท่าไหร่คับ อิอิ

Comment

Working...
                              X