Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง LCD-กว้างๆยาวๆ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง LCD-กว้างๆยาวๆ...

- จอ lcd. รุ่นใหม่ๆ ขนาด 19-22 นิ้ว ที่ขายๆกันอยู่ปัจจุบัน ผมเห็น มีทั้ง วายสกีน และ จอแบบไม่วายสกีน แต่ดูมัน สูงๆ ชอบกล... ไม่แน่ใจว่า ถ้าเราอยากได้จอที่ดีๆซักอันแบบไหนเหมาะกว่า หรือเทรน ในอนาคตเป็นแบบ จอสูงๆแทน...

ผมคิดว่ามันน่าจะมีเหตุผลที่ผลิดจอสูงๆออกมา แต่ผมยังเข้าใจนะว่า จอวายสกีนมันก็จะเหมาะตรงที่เวลาเราใช้งานมันยังเอาเครื่องมือไปกองไว้ด้านข้างได้ จอเราก็จะมีขนาดที่เหมาะสม....แล้วจอสูงล่ะคับมันออกแบบมาเพื่ออะไร..อิๆๆ.. ปัญหานี้อาจะจุกจิกหน่อยครับแต่ สงสัยมานานแล้ว

วานท่านผู้รู้ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณมากครับ...

จอสูงหรือ ขาตั้งจอสูงคับ

จอสูงเอาไว้ไห้คนเล่นบนโต๊ะ ทำงานคับ

Comment

จอมันใหญ่ ก็เลยสูงครับ ถ้าต่ำไปพวกคนที่สูงๆ ได้เมื่อยคอแน่

บางรุ่นที่ฐานปรับสูงต่ำได้ครับ

Comment

- อ่อ ตัวจอแสดงภาพน่ะครับ ไม่เกี่ยวกับขาตั้งนะครับ มันดูสูงๆครับ แทนที่จะบานออกด้านข้างครับแบบ จอวายสกีน...

พอตัวจอมันดูสูงผมว่ามันแปลกตา และดูตลกดี...เลยเอามาถามครับ

Comment

ผมว่าจอวายสกรีนกับขนาดธรรมดา ขนาดเดียวกัน จอวายกลับดูเล็กไปนะ

Comment

พอ 17 นิ้วขึ้นไปถ้าไม่วาย มันจะเป็น 5:4 แทนที่จะเป็น 4:3 มันเลยดูสูงๆ
            ทำไมมันต้องเปลี่ยนจาก 4:3 แบบเดิมเป็น 5:4 ด้วยครับสงสัยเหมือนกัน

ปล. ถ้าวายมันจะเป็น 16:10 มั้งถ้าจำไม่ผิด

Comment

เป็นผมเลอก ไวด์นะครับ

Comment

"พอ 17 นิ้วขึ้นไปถ้าไม่วาย มันจะเป็น 5:4 แทนที่จะเป็น 4:3 มันเลยดูสูงๆ
                ทำไมมันต้องเปลี่ยนจาก 4:3 แบบเดิมเป็น 5:4 ด้วยครับสงสัยเหมือนกัน

ปล. ถ้าวายมันจะเป็น 16:10 มั้งถ้าจำไม่ผิด"

ใช่ครับคุณ hikky ... ขนาดมันยาวๆ ตลกมากเลย....ผมจะซื้อไม่กล้าเลยลังเลอยู่..

ใจผมชอบจอ Y. ดูมันเป็นไปตามธรรมชาติดี..

Comment

.
                  Last edited by chillchill; 8 Mar 2007, 22:48:09.

Comment

ลองเทียบขนาดดูครับ

Comment

ผมก็เลือกจอ Y อิอิ
                      เพราะใช้อยู่ด้วย
                      ตามธรรมชาติ ตาคนเรา เปน Y อยู่แล้วงับ

(ใช้ซ่ะชิน เด๋วนี้ ใช้จอ ทำมะดา ดูแคบๆไงๆมะยู้)

ดู เนตรสีขาว ยัง Y เลย อิอิ(เกี่ยวม้าย)

|
                      |
                      \|/
                      V
                      Last edited by mooh; 9 Mar 2007, 01:45:53.

Comment

Working...
                      X