Announcement

Collapse
No announcement yet.

4800+ OC แล้วแปลงไฟล์ช้าลง>_<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 4800+ OC แล้วแปลงไฟล์ช้าลง>_<

หลังจากตามเก็บข้อมูลมานานพร้อมแอบไปนั่งดูป้าเขาOC ผมเองมันก็เริ่มฮึกเหิม เอาว่ะ OC กับเขาบ้างดีกั่วไม่ถึง 3.0ไม่เลิกวึ้ย มาเทสผ่านเอาตอนหลังเที่ยงคืนนี่แหละ

ด้วยความกระหยิ่มยิ้มย่อง เอาฟะงวดนี้ตูแรงแน่ ลองแปลงMV ดูซักตัวดีกว่า แรงแน่ๆ พอแปลงดู อ้าว ไหงมันช้าลงล่ะนี่ จากปกติ MV ตัวเดียวกันใช้เวลา 2 นาทีนิดๆ มันล่อเข้าไปร่วม 4 นาทีแก่ๆ

นี่รูป เดิมๆ ที่ 2.5 ไม่OC ครับ แต่ปรับRAM ค้างไว้ อยู่ที่ 2 นาทีติ๊ดๆ

หลังจากนั่งเอ๋อ อยู่พักใหญ่ ไหนๆก็ไหนๆและขอลองอีกหน่อย OC ดิบๆแบบไม่ปรับตัวคูณ ไม่ปรับไฟ ปล่อยมันเดิมๆ AUTO นี่แหละ (ตัวนี้เทสไม่เคยผ่านเลยครับ่) ผลออกมา 1 นาทีแก่ๆ

เอาวึ้ยลองเพิ่มไฟให้มันดู เพื่อเทสผ่าน ไม่ปรับตัวคูณเป็น 12.5 เท่าเดิม แต่เพิ่มไฟขึ้นเฉยๆ ผลออกมาที่ 3 นาทีเศษๆ (แต่ก็เทสไม่ผ่านอยู่ดี แม่จ้าว)

ผมOC ผิดสูตรตรงไหนรึเปล่าครับนี่
    สเปค ก็บ้านๆครับ ไม่มีอะไรพิเศษเลย งบน้อยT_T
    AMD2 (940) X2 Athlon 4800+
    Asrock N61P-S
    KingMax 1G*2/800
    HDD IDE 40G *2
    PSU 450W บ้านๆ
    ภาพกะเสียง ออนบอร์ดครับ
    เคสเก่าๆถลอกๆขอพี่มาใช ฮาๆ

BIOS ปรับตามตำราที่แนะนำกันไว้เลยครับ

CPU - NB Link Speed [1000MHz]้
    CPU - NB Link Width [16Bit]
    DRAM Voltage [2.20V] สุดบอร์ด
    Chipset Voltage [Auto]
    CPU Frequency (MHz) [275]
    PCI Frequency (MHz) [105]
    Processor Frequency [x11.0 3025MHz]
    Processor Voltage [1.450V]
    CPU/LDT Spread Spectrum [Disabled]
    PCIE Spread Spectrum [Disabled]
    SATA Spread Spectrum [Disabled]
    Boot Failure Guard [Enabled]
    C&Q [Disabled]
    Secure Virtual Machine [Disabled]
    Enhanced Halt State [Disabled]
    Memory Clock [333MHz (DDRII 667)]
    Flexibity Option [Disabled]
    CAS Latency (CL) [5CLK]
    TRCD [5CLK]
    TRP [5CLK]
    TRTP [Auto]
    TRAS [15CLK]
    TRC [20CLK]
    MA Timing [2T]

ผม OC พลาดตรงไหนรึเปล่าครับ ไหงOC แล้วมันแปลงไฟล์ช้าลงหว่า มึนๆอึนๆพอสมควรเลยครับ แล้วถ้าเทสไม่เคยผ่านแต่ ใช้งานปกติดี อย่าง OC ที่ 2.9 เทสไม่เคยผ่านเลยซักหน แต่ปล่อยแปลงAnime มัน 52 ตอนรวด ข้ามคืนไม่ค้าง ม่วูบ นี่ถือว่าใช้ได้รึเปล่าครับ

ขอบคุณมากสำหรับทุกคำตอบจากทุกท่านครับ งบน้อยแต่อยากแอบแรงดูกับเขาบ้างแฮะๆ

เกิดความไม่เสถียรดีพอ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      แล้วแก้ยังดีครับ พี่

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ตามนั้น

ลด Speed ลงมาทีละนิด

Comment

ปรับไฟ CPU ลงครับ

ตั้งแต่ผมได้ 4600 มา ก็ลองหลายสูตรเหมือนกันกับงานแปลงไฟล์(พอดีแปลงไฟล์เป็นงานอดิเรก)

ผมว่า brisbane X2 65nm ถ้าอัดไฟเยอะๆ แล้วใช้ในงานแปลงไฟล์ ผมว่ามันเอ๋อๆ ยังไงไม่รู้

....พอดีผมปรับไฟสุดบอร์ด Alive7 1.35 (ดูตามโปรแกรมเทส มันจ่าย 1.4 หน่อยๆ) สปีดที่ 3 G

ไฟล์ AVI ขนาดประมาณ 700MB ไปเป็น MPEG1 ได้ 1.5GB ใช้เวลาประมาณ 28 นาที

....แต่พอลดสปีดเหลือ 2.8G ปรับไฟเหลือ 1.25(ตามไบออส แต่ CPU-Z โชว์ 1.3x)

เรื่องเดียวกันนี่แหละ เวลาที่ใช้เหลือ 25 นาที

....ลองเคลียร์ Cmos คืนค่าเดิม แค่ไปฟิกแรมให้มันวิ่ง 400(800) นอกนั้นเดิมๆหมด ก็ใช้เวลาพอๆกับสูตร 2

ก็เลยคิดว่า X2 ซีรี่ย์นี้ อัดไฟเยอะเพื่อให้ได้ Hz สูงและเทสโปรแกรมทดสอบผ่าน
          แต่พอใช้งานจริงกับงานบางอย่าง กลายเป็นไปทำให้มันเอ๋อ เอาซะงั้น

ลองลดสปีด ลดไฟดูท่าน ผลมันจะออกมาคล้ายผมรึเปล่า

Comment

มันเกินกำลังมันก็ลด speed ลงมาครับ

Comment

แปลกๆดีครับ เดี๋ยวขอลองมั่ง ว่าไฟมีผลต่อการทำงานจริงมั้ยครับ

Comment

ของผมก็เทส ไม่เคยผ่านครับ
                เอาเล่นเกมส์ไม่ Hang ว่าครับ

Comment

HDD ท่านมีปัญหาหรือเปล่า มันเลยแปลงนานลอง Defrag ใหม่ แล้วลบของเก่าดูสิครับ

โถ ๆ ๆ HDD 40G IDE x 2

ถ้าเป็น Sata 2 x 2 ก็คงเร็วกว่านี้อีกเยอะเลยนะ

Comment

วันนี้เอามาลองที่ทำงานดูครับ ผลตามนี้ครับ ATHLONx2 4800+ Stock cooler/ M2A-VM HDMI ลง Dual core optimize ไม่ลง amd processor driver / HDD 250 SATA2 รันแบบ IDE Mode / 2*1GB/667 dual chanel / PSU ดีกว่าบ้านๆหน่อย วัตส์ละบาทกว่าๆ

Test-1. OC 2.9GHz ไฟ 1.35 DDR 724MHz แปลงด้วย TMPEG ENCODER VCD to DVD Pal 3.4GB ใช้เวลา 1 ชม 30 นาที
                    Test-2. OC 3.0GHz ไฟ 1.45 DDR 750MHz แปลงด้วย TMPEG ENCODER VCD to DVD Pal 3.4GB ใช้เวลา 1 ชั่วโมง 15 นาที

ผมว่าที่มันเพี๊ยนน่าจะมาจากโปรแกรมมากกว่านะครับ ลองหาโปรแกรมใหญ่ๆ หรือที่เค้านิยมใช้กันเทียบดูใหม่ดีมั้ยครับ

Comment

Originally posted by NameNat View Post
                      HDD ท่านมีปัญหาหรือเปล่า มันเลยแปลงนานลอง Defrag ใหม่ แล้วลบของเก่าดูสิครับ

โถ ๆ ๆ HDD 40G IDE x 2

ถ้าเป็น Sata 2 x 2 ก็คงเร็วกว่านี้อีกเยอะเลยนะ
                      ผม Defrag แทบทุกวันน่ะแหละครับ แบบว่าจนกรอบแกรบน่ะครับไม่มีปัญญาหาซื้อ SATA มาใช้ซักทีเอิ๊กๆ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ เดี๋ยวผมไปลองเปลี่ยนสูตรดูเพื่อจะรุ่งกับเขาบ้างฮาๆ

Comment

เอา เอา มั่ว กัน ใหญ่

Comment

ความไม่เสถียน + ความร้อน
                          เเละไฟที่มากถึงขนาด 1.4 นั้น
                          ทำให้การทำงานช้ากว่าเดิม ๆ ครับ

Comment

Originally posted by zuzuman View Post
                            เอา เอา มั่ว กัน ใหญ่
                            งั้นน่าจะเสนอ วิธีแบบไม่มั่วมาด้วยก็ดีนะ

เพื่อนๆจะได้ทำถูกต้อง

Comment

อยู่บ้านแล้ว ... วันนี้โดดงาน 4800+ @3.0G Sink เดิม ๆ แรม Kingston แถวเตี้ย 2x1G

FSB 240Mhz
                              x12.5
                              Vcc 1.425
                              Vram 2.10
                              HTTx4/5 แล้วแต่
                              แรมทด 667 แต่ถ้าไหว ก็ 800

ส่วนใช้งาน TMPGENC DVD Author นั้น อดีตผมก็ทำต้นฉบับขายเว็บ ใช้เวลาแปลง 3 ชั่วโมงครึ่งครับ
                              ตอนนี้แปลงเก็บเอง หากมี ก็ ชั่วโมงเศษ ๆ ขึ้นอยู่กับว่ามี HDD สำหรับ Read - > Write แยกต่างหาก จะไวมาก
                              (ก่อนหน้า 3600+ กับ AliveNF6G-VSTA @2.7G)

Comment

Working...
                              X